આ એક રીત અપનાવી લેશો તો ફેફસાના ખૂણે ખૂણામાં જામેલી ગંદકી નીકળી જશે બહાર, ફેફસા બની જશે કાચ જેવા ચોખ્ખા.

આ એક રીત અપનાવી લેશો તો ફેફસાના ખૂણે ખૂણામાં જામેલી ગંદકી નીકળી જશે બહાર, ફેફસા બની જશે કાચ જેવા ચોખ્ખા.

દોસ્તો જે રીતે આપણા શરીરની બહારથી સફાઈ કરવી ખૂબ જ જરૂરી છે, તેવી જ રીતે શરીરના આંતરિક અવશ્ય અવયવોની પણ કાળજી લેવી ખૂબ જ જરૂરી બની જાય છે. શરીરના આંતરિક અવયવોનો અર્થ આપણા ફેફસા છે, જેની કાળજી દિવસ દરમિયાન લેવી ખૂબ જ આવશ્યક છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

આપણા ફેફસાનું મુખ્ય કાર્ય વાતાવરણમાં રહેલી હવાને ખેંચીને તેમાંથી ઓક્સિજનને ફિલ્ટર કરી તેને લોહીના પ્રવાહમાં પહોંચાડવાનું છે. આ સાથે ફેફસા શરીરની અંદર રહેલા કાર્બન ડાયોક્સાઇડને શરીરમાંથી બહાર કાઢવાનું પણ કામ કરતા રહે છે. લોહીમાં ઓક્સિજન પહોંચાડવા સિવાય પણ ફેફસા ઘણા બધા કાર્ય કરે છે.

જ્યારે આપણે શ્વાસ લઈએ છીએ ત્યારે તે હવામાંથી ઓક્સિજનને ફિલ્ટર કરી તેને લોહી સુધી પહોંચાડીને શરીરમાં રહેલા કાર્બન ડાયોક્સાઇડ ની બહાર કાઢવા સુધી ફેફસા ઘણા પ્રકારના કાર્ય કરતા હોય છે. ફેફસા આપના શરીરમાં ph ને સંતુલિત કરે છે અને શરીરને આક્રમણ કરતા ખરાબ બેક્ટેરિયાથી બચાવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

જો ફેફસાઓમાં હવા ન હોય તો વ્યક્તિ કઈ પણ બોલી શકતો નથી. તેથી ફેફસાની ખૂબ જ કાળજી લેવી ખૂબ જ જરૂરી બની જાય છે. આ જ ક્રમમાં આજે અમે તમને ફેફસાને સ્વસ્થ રાખવાના કેટલાક ઘરેલુ ઉપાય બતાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

જે લોકો વધુ પ્રમાણમાં વાયુ પ્રદૂષણમાં રહે છે તેમને શ્વાસ સાથે જોડાયેલી સમસ્યાઓ થવાનો ભય સૌથી વધારે હોય છે. વળી તેમના ફેફસા પણ ખરાબ થઈ જતા હોય છે. તેથી તમારે હંમેશા એવો જ પ્રયત્ન કરવો જોઈએ કે તમે પ્રદુષિત જગ્યાએ જવાનું ટાળો અને જો જવાનું થાય તો અવશ્ય માસ્ક નો ઉપયોગ કરો… જેનાથી તમારા ફેફસા થોડાક અંશ સુધી સુરક્ષિત રહી શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ધુમ્રપાન આપણા શરીરને નુકસાન પહોંચાડવાનું કાર્ય કરે છે અને શ્વાસ સાથે જોડાયેલા રોગોને પ્રોત્સાહન આપવાનું કામ કરે છે. તેથી તમારે ફેફસાને સ્વસ્થ રાખવા માટે ધૂમ્રપાનની આદત છોડી દેવી જોઈએ.

નિયમિત વ્યાયામ કરવાથી પણ ફેફસા એકદમ મજબૂત બની શકે છે, જેનાથી શ્વાસ સાથે જોડાયેલી સમસ્યાઓ ઘણા અંશ સુધી ઓછી થઈ જાય છે. આ માટે તમે એરોબીક કસરત કરી શકો છો. જેનાથી ફેફસા સ્વસ્થ રહે છે. આ બધી કસરતમાં ઝડપથી ચાલવું, દોડવું, સાયકલ ચલાવી વગેરે જેવી કસરતનો સમાવેશ થાય છે.

ફેફસાને સ્વસ્થ રાખવા માટે તમારે દિવસ દરમિયાન પૂરતી ઊંઘ લેવી પણ ખૂબ જ જરૂરી છે. કારણ કે પૂરતી ઊંઘ લેવાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત બને છે અને શ્વાસ સાથે જોડાયેલા રોગો ઓછા થઈ જાય છે. આ માટે તમે દરરોજ 7 થી 9 કલાકની ઊંઘ લઈ શકો છો.

આ સિવાય તમારે પોષક તત્વોથી ભરપૂર ભોજનનો પણ સમાવેશ કરવો જોઈએ. કારણ કે તે ફેફસાને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ કરે છે. આ માટે તમે બ્લુબેરી, લીલા પાંદડા વાળા શાકભાજી, બદામ, સફરજન, હળદર, ગ્રીન ટી, ટામેટા, કોબી વગેરેનું સેવન કરી શકો છો.

જો તમે દિવસ દરમિયાન વધુ પ્રમાણમાં તણાવ લો છો તો તે પણ તમારા ફેફસાની નુકસાન પહોંચાડી શકે છે અને શ્વાસ સાથે જોડાયેલા રોગોને વધારી શકે છે. તેથી તમારી દિવસ દરમિયાન તણાવ લેવો જોઈએ નહીં અને પોતાના શરીરને હંમેશા ફ્રેશ રહેવા દેવું જોઈએ. તમે તણાવથી છુટકારો મેળવવા માટે યોગ અને ધ્યાન જેવી કસરતો પણ કરી શકો છો.

Leave a Comment