જો આ વસ્તુને પાણીમાં ઉકાળીને ખાઈ લેશો તો આખો દિવસ કામ કર્યા પછી પણ નહીં આવે આળસ.

દોસ્તો સામાન્ય રીતે કાળા ચણાનો ઉપયોગ ભોજનમાં કરવામાં આવે છે. વળી કાળા ચણાનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ઘણા ફાયદા આપી શકે છે. કારણ કે કાળા ચણામાં ભરપૂર માત્રામાં પોષક તત્વો હોય છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

જો આપણે તેમાં રહેલા પોષક તત્વો વિશે વાત કરીએ તો તેમાં વિટામિન એ, વિટામિન બી, વિટામિન સી, ફાઈબર, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ, પ્રોટીન અને ફોસ્ફરસ જેવા તત્વો જોવા મળે છે, તેથી જો તમે કાળા ચણાને ઉકાળીને ખાઓ તો તેનાથી વધુ ફાયદો થાય છે. કારણ કે કાળા ચણાને ઉકાળવાથી તેમાં હાજર ફાયટીક એસિડ ઘટે છે, જે કેલ્શિયમ અને ફાઈબરના શોષણમાં મદદ કરે છે.

આ સાથે જ બાફેલા કાળા ચણાનું સેવન કરવાથી સ્વાસ્થ્ય સંબંધી અનેક સમસ્યાઓ દૂર થાય છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે બાફેલા કાળા ચણા ખાવાથી શું ફાયદા થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

શરીરમાં આયર્નની ઉણપને કારણે એનિમિયા એટલે કે લોહીની ઉણપની ફરિયાદ રહે છે પરંતુ જો તમે બાફેલા કાળા ચણાનું સેવન કરો છો તો તેનાથી એનિમિયાની ફરિયાદ દૂર થાય છે. કારણ કે કાળા ચણામાં ભરપૂર માત્રામાં આયર્ન હોય છે, જે હિમોગ્લોબિનનું સ્તર વધારવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે.

કાળા ચણાને ઉકાળીને ખાવાથી ચણા સરળતાથી પચી જાય છે, સાથે જ ચણામાં ફાઈબર પણ હોય છે, તેથી જો તમે નિયમિતપણે કાળા ચણાનું સેવન કરો છો, તો તે પાચનતંત્રને મજબૂત બનાવે છે. આ સાથે જ પાચન સંબંધી રોગો પણ દૂર થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

બાફેલા કાળા ચણાનું સેવન વજન ઘટાડવામાં ખૂબ જ મદદગાર સાબિત થાય છે. કારણ કે કાળા ચણામાં ગ્લાયસેમિક ઈન્ડેક્સ ઓછો હોય છે, સાથે જ તેમાં ફાઈબર પણ હોય છે, તેથી જો તમે તેનું સેવન કરો છો તો તે સરળતાથી વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

બાફેલા કાળા ચણાનું સેવન ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે તેમાં ગ્લાયસેમિક ઇન્ડેક્સ ઓછો હોય છે, જે શુગર લેવલને નિયંત્રિત કરવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે.

વળી બાફેલા કાળા ચણાનું સેવન સ્વાસ્થ્યની સાથે ત્વચા માટે પણ ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે કાળા ચણા એન્ટીઓક્સીડેન્ટ ગુણોથી ભરપૂર હોય છે, તેથી તેનું સેવન કરવાથી ત્વચા સ્વસ્થ રહે છે, સાથે જ ચહેરા પર ચમક પણ આવે છે.

જે લોકોને શરીરમાં એનર્જીનો અભાવ લાગે છે, તેમણે રોજ સવારે નાસ્તામાં બાફેલા કાળા ચણાનું સેવન કરવું જોઈએ, કારણ કે તેમાં ભરપૂર માત્રામાં પ્રોટીન હોય છે, જે શરીરમાં એનર્જી લેવલને જાળવી રાખવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે.

Leave a Comment