આયુર્વેદ

સાંધાના દુઃખાવા થી ઓપરેશન વગર મળી જશે આરામ, જો ખાઈ લીધી આ ઔષધિય વસ્તુ.

દોસ્તો લેમન ગ્રાસ એક ઔષધીય છોડ છે અને તેની સુંગંધ લીંબુ જેવી હોય છે. આ સાથે લેમન ગ્રાસના સેવનથી સ્વાસ્થ્યને પણ ઘણા ફાયદા થાય છે. કારણ કે લેમન ગ્રાસ પોષક તત્વોનો ભંડાર છે. લેમન ગ્રાસનું સેવન અનેક રોગોમાં ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.

તમને જણાવી દઈએ કે લેમનગ્રાસમાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ, એન્ટી-ઈન્ફ્લેમેટરી, એન્ટી-સેપ્ટિક અને વિટામિન સી જેવા તત્વો હોય છે, જે સ્વાસ્થ્યની દ્રષ્ટિએ ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે પરંતુ લેમન ગ્રાસનું વધુ પડતું સેવન ન કરવું જોઈએ, કારણ કે લેમન ગ્રાસનું વધુ પડતું સેવન સ્વાસ્થ્યને ફાયદાની જગ્યાએ નુકસાન પહોંચાડે છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે લેમન ગ્રાસના ફાયદા કયા કયા છે.

પેટ સંબંધિત સમસ્યાઓને દૂર કરવા માટે લેમન ગ્રાસનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે લેમન ગ્રાસનું સેવન કરવાથી પાચનતંત્ર સુધરે છે, સાથે જ પાચન સંબંધી બીમારીઓ પણ દૂર થાય છે. આ માટે લેમન ગ્રાસ ટીનું સેવન કરવું જોઈએ.

શરીરમાં વધતા કોલેસ્ટ્રોલને નિયંત્રણમાં રાખવું ખૂબ જ જરૂરી છે. લેમન ગ્રાસનું સેવન કોલેસ્ટ્રોલને નિયંત્રિત કરવા માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે તેનું સેવન કરવાથી શરીરમાં વધતા ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલની માત્રા ઓછી થાય છે.

કિડનીને સ્વસ્થ રાખવા માટે લેમન ગ્રાસનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે લેમન ગ્રાસનું સેવન કરવાથી ટોક્સિન્સ પેશાબ દ્વારા બહાર નીકળી જાય છે, જેના કારણે કિડની સ્વસ્થ રહે છે.

કેન્સર એક જીવલેણ રોગ છે, તેથી જો તમે કેન્સરથી બચવા માટે લેમન ગ્રાસનું સેવન કરો છો, તો કેન્સરનો ખતરો ઘણી હદ સુધી ઘટી જાય છે. કારણ કે લેમનગ્રાસમાં કેન્સર વિરોધી ગુણો જોવા મળે છે.

આજકાલ મોટાભાગના લોકો વધતી સ્થૂળતાથી પરેશાન છે, પરંતુ જો તમે સ્થૂળતાને નિયંત્રિત કરવા માટે લેમન ગ્રાસનું સેવન કરો છો, તો તે સરળતાથી વજન ઘટાડે છે. આ માટે લેમન ગ્રાસ ટીનું સેવન કરી શકાય છે.

લેમન ગ્રાસમાં વિટામિન એ અને વિટામિન સી સારી માત્રામાં મળી આવે છે, તેથી જો તમે લેમન ગ્રાસનું સેવન કરો છો, તો તે રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે. જેના દ્વારા તમે ઈન્ફેક્શનમાં ફસાવાથી બચી શકો છો.

આર્થરાઈટિસની ફરિયાદ હોય ત્યારે સાંધામાં દુખાવો અને સોજાની ફરિયાદ રહે છે. પરંતુ જો તમે લેમન ગ્રાસનું સેવન કરો છો તો તે આર્થરાઈટિસમાં ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે લેમન ગ્રાસમાં બળતરા વિરોધી ગુણ હોય છે, જે દુખાવો અને સોજો ઘટાડવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે.

ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે લેમન ગ્રાસનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે લેમન ગ્રાસમાં એન્ટી ડાયાબિટીક ગુણ જોવા મળે છે, જે શુગર લેવલને નિયંત્રિત કરવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે.

જોકે ઘણા લોકો લેમન ગ્રાસથી એલર્જીની ફરિયાદ કરે છે, આવી સ્થિતિમાં તેનું સેવન કરવાથી ત્વચાની સમસ્યા થઈ શકે છે. વળી લેમન ગ્રાસનું વધુ પડતું સેવન કરવાથી પણ ચક્કર આવી શકે છે. આ સાથે વધુ પ્રમાણમાં લેમન ગ્રાસનું સેવન કરવાથી ઉબકા અને ઉલ્ટી જેવી સમસ્યા થઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *