માંસાહારી વસ્તુઓ ખાધા વગર શરીરમાં નહીં રહે પ્રોટીનની કમી, ખાલી ખાવી પડશે આ વસ્તુઓ.

દોસ્તો શરીરને સ્વસ્થ રાખવા માટે ઘણા પોષક તત્વોની જરૂર હોય છે. તેમાંથી એક પ્રોટીન છે, શરીરને સ્વસ્થ રાખવા માટે પ્રોટીન ખૂબ જ જરૂરી છે, કારણ કે પ્રોટીન આપણા શરીરને એનર્જી આપવાનું કામ કરે છે. આ ઉપરાંત, પ્રોટીન સ્નાયુઓને શક્તિ આપે છે, હાડકાંને મજબૂત રાખે છે, રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

તમને જણાવી દઈએ કે શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપને કારણે આપણું શરીર યોગ્ય રીતે કામ કરવાનું બંધ કરી દે છે. જેના કારણે તમે ઘણી બીમારીઓનો ભોગ બની શકો છો. તેથી, શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપના લક્ષણોને અવગણવા જોઈએ નહીં.

જો શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપ હોય તો પ્રોટીનથી ભરપૂર ખોરાક લેવો જોઈએ. કારણ કે પ્રોટીનથી ભરપૂર ખોરાક ન લેવાથી શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપ થાય છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે પ્રોટીનની ઉણપને દૂર કરવા માટે ઘરગથ્થુ ઉપચાર કયા કયા છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

ઈંડા – શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપ હોય ત્યારે ઈંડાનું સેવન કરવું જોઈએ. કારણ કે ઈંડાને પ્રોટીનનો સારો સ્ત્રોત માનવામાં આવે છે. તેથી, જો તમે દરરોજ એક અથવા બે ઇંડાનું સેવન કરો છો, તો તે પ્રોટીનની ઉણપને દૂર કરે છે. આ સાથે શરીરમાં એનર્જી પણ બની રહે છે.

મગફળી – મગફળીમાં ભરપૂર માત્રામાં પ્રોટીન હોય છે. તેથી, જો તમે મગફળીનું સેવન કરો છો, તો તેમાંથી પ્રોટીનની ઉણપ દૂર થાય છે. આ સાથે મગફળીના સેવનથી ઘણી બીમારીઓ પણ દૂર થાય છે, જેમ કે મગફળીના સેવનથી શરીરમાં વધતું કોલેસ્ટ્રોલ ઓછું થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

બદામ – બદામનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ઘણા ફાયદા લાવે છે. આ ઉપરાંત, જો શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપ હોય, તો તે તેને દૂર કરવામાં પણ મદદ કરે છે. કારણ કે બદામમાં પુષ્કળ પ્રમાણમાં પ્રોટીન જોવા મળે છે. આ માટે દરરોજ 4-5 પલાળેલી બદામનું સેવન કરવું જોઈએ.

ઓટ્સ – શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપ હોય ત્યારે ઓટ્સનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે ઓટ્સમાં પુષ્કળ પ્રમાણમાં પ્રોટીન હોય છે, તેથી તેનું સેવન કરવાથી શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપ દૂર થાય છે. તેમજ ઓટ્સનું સેવન પેટ માટે ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.

મસૂરની દાળ – મસૂરની દાળમાં સારી માત્રામાં પ્રોટીન જોવા મળે છે, સાથે જ મસૂરમાં એન્ટી-ઈન્ફ્લેમેટરી, એન્ટી ડાયાબિટીક અને એન્ટી-ઓબેસીટી ગુણ પણ હોય છે, તેથી જો તમે રોજ દાળનું સેવન કરો છો તો તે પ્રોટીનની ઉણપને દૂર કરે છે. તેની સાથે અન્ય ઘણી બીમારીઓ પણ દૂર થાય છે.

કાજુ – શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપ હોય ત્યારે કાજુનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે કાજુમાં ભરપૂર માત્રામાં પ્રોટીન હોય છે, તેથી જો તમે કાજુનું સેવન કરો છો તો તે પ્રોટીનની ઉણપને દૂર કરે છે.

Leave a Comment