આયુર્વેદ દુનિયા

રાતે સૂતા પહેલાં એક ગ્લાસમાં આ વસ્તુની ચમચી ઉમેરીને પી લ્યો, યુરિક એસિડ કાયમ માટે આવી જશે કાબૂમાં.

દોસ્તો આપણા શરીરમાં યુરિક એસિડ નામનું એક ટોક્સિન મળી આવે છે, જે આપણા લોહીમાં મિક્સ હોય છે અને તે આપણા શરીર માટે હાનિકારક સાબિત થઈ શકે છે. મોટાભાગનું યુરિક એસિડ આપણા લોહીમાં ઓગળી જતું હોય છે અને કિડની તેને ફિલ્ટર કરી શકે છે અને પેશાબ દ્વારા બહાર નીકળે છે.

હવે તમે કહેતા હશો કે, આ યુરિક એસિડ ની રચના કેવી રીતે થાય છે તો તમને જણાવી દઈએ કે જ્યારે તમે પનીર, માસ, ચોખા, રાજમાં, ઝીંગા વગેરે જેવા પોષક પદાર્થો ખાવ છો ત્યારે તેમાંથી યુરિક એસિડ આપણા શરીરમાં રહી જાય છે.

જ્યારે આપણા શરીરમાં આ યુરિક એસિડનું સ્તર વધવા લાગે છે ત્યારે સાંધાના દુખાવાનો સામનો કરવો પડતો હોય છે અને ઘણી વખત તો સંધિવા નામની બીમારી પણ થઈ જતી હોય છે, જે આજીવન તમને હેરાન કરે છે.

વળી શરીરમાં યુરિક એસિડ વધવાને કારણે કિડની તેને ફિલ્ટર કરી શકતી નથી અને તે કિડની પર હાનિકારક અસર કરે છે. તેથી શક્ય હોય એટલી ઝડપે શરીરમાંથી યુરિક એસિડને દૂર કરવું ખૂબ જ જરૂરી બની જાય છે.

તમે શરીરમાંથી યુરિક એસિડને દૂર કરવા માટે કેટલાક ઘરેલુ ઉપાય અજમાવી શકો છો. હકીકતમાં આપણા રસોડામાં જે મસાલેદાર પદાર્થો રહેલા હોય છે તેનું સેવન ઓછું કરીને આપણે યુરિક એસિડને કાબુમાં લઈ શકીએ છીએ.

આ જ ક્રમમાં અજમો એક એવો મસાલો છે જે યુરિક એસિડને નિયંત્રણમાં લાવવાનું કામ કરે છે અને તેને યુરિક એસિડનો દુશ્મન પણ માનવામાં આવે છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે યુરિક એસિડને કાબુમાં કરવા માટે અજમાનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવો જોઈએ.

તમે અજમાનો ઉપયોગ કરીને યુરિક એસિડને કાબુમાં લાવી શકો છો. આ માટે તમારે સૌથી પહેલા અજમાનો ઉકાળો બનાવી લેવો જોઈએ અને સુતા પહેલા તેને એક ગ્લાસમાં એક ચમચી નાખીને રહેવા દેવો જોઈએ. ત્યારબાદ સવારે ઊઠીને તેને ફિલ્ટર કરી સેવન કરવું જોઈએ, જેનાથી યુરિક એસિડ કાબુમાં આવી જાય છે.

હકીકતમાં અજમામાં ઉમેદવારથી ફેટી એસિડ, ફાઇબર, પ્રોટીન પુષ્કળ માત્રામાં મળી આવે છે જે તમારા શરીરમાં યુરિક એસિડને કાબુમાં રાખવાનું કામ કરે છે. જો તમે દરરોજ ખાલી પેટ અજમાનું સેવન કરો છો તો તેનાથી તમારા શરીરમાં પ્રોટીન, મિનરલ્સ અને કાર્બોહાઈડ્રેટ્સ કમી દૂર થાય છે જે તમારા સ્વાસ્થ્યને મજબૂત બનાવવામાં મદદ કરે છે. વળી અજમાનું સેવન કરવાથી યુરિક એસિડને પણ કાબુમાં લાવી શકાય છે.

જે લોકોને પેટમાં ગેસ અને કબજિયાતની સમસ્યા રહેતી હોય તેવા લોકો પણ અજમાનું સેવન કરી શકે છે, જેનાથી પાચનશક્તિમાં સુધારો થાય છે અને પેટ સંબંધિત રોગો કાયમી ધોરણે દૂર થઈ શકે છે. જે લોકોને વારંવાર શરદી ઉધરસ ની સમસ્યા રહેતી હોય તેવા લોકો પણ અજમાનો ઉપયોગ કરી શકે છે, જેનાથી તેઓને રાહત મળી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *