સવારે નરણા કોઠે ચા પીતા હોય તો થઈ જાવ સાવધાન, નહિતર શરીર બની જશે આટલા બધા રોગોનું ઘર.

દોસ્તો ઘણા લોકો તેમના દિવસની શરૂઆત ચાની ચુસ્કીથી કરે છે. આ લીધે તેઓને દિવસભર એક અલગ જ તાજગીનો અનુભવ થાય છે પરંતુ કોઈપણ વસ્તુનો અતિરેક ખરાબ હોય છે. આજ ક્રમમાં આ લેખમાં અમે તમને વધુ પડતી ચા પીવાના નુકસાન વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

ચાના શોખીન લોકોનું માનવું છે કે ચા પીવાથી દિવસભરનો થાક દૂર થાય છે પરંતુ શું તમે જાણો છો કે ચાના વધુ પડતા સેવનથી સ્વાસ્થ્યને પણ નુકસાન થઈ શકે છે.

ચાના વધુ પડતા સેવનથી હાઈ બ્લડ પ્રેશર થઈ શકે છે. હકીકતમાં, ચામાં રહેલ કેફીનની માત્રા શરીરના બ્લડ પ્રેશરને વધારી શકે છે એટલા માટે હાઈ બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યાથી પીડિત લોકોને સલાહ આપવામાં આવે છે કે તેઓ વધુ પડતા ચાનું સેવન ન કરે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

વળી વધુ માત્રામાં ચા પીવાથી પાચન સંબંધી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે. દિવસમાં બે વખતથી વધુ વખત ચા પીવાથી વ્યક્તિની પાચન શક્તિ પર ખરાબ અસર પડે છે, જેનાથી પાચન શક્તિ નબળી પડી શકે છે. આ સિવાય ચાના વધુ પડતા સેવનથી ભૂખ ન લાગવાની સમસ્યા પણ થઈ શકે છે.

ચાના વધુ પડતા સેવનથી કબજિયાત અને એસિડિટી જેવી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે. ઘણીવાર કેટલાક લોકોને વહેલી સવારે ખાલી પેટે ચા પીવાની તલબ હોય છે, આવા લોકોને પેટ સંબંધી બીમારીઓ થવાની સંભાવના વધારે હોય છે. ખાલી પેટે ચા પીવાથી પેટમાં એસિડિટી થઈ શકે છે, તેથી સવારે ચા પીતા પહેલા નાસ્તો કરવો ખૂબ જ જરૂરી છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ચાના વધુ પડતા સેવનથી ઉબકા અને બેચેની જેવી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે. ચામાં રહેલું કેફીન કોફી કરતાં ઘણું વધારે હોય છે, જેના કારણે શરીરમાં નર્વસનેસ, વધુ પડતો પરસેવો, ચિંતા, ધબકારા ઝડપી અને બેચેનીની સમસ્યા પણ થઈ શકે છે.

આ સાથે વધારે પ્રમાણમાં ગરમ ​​ચા પીવાથી શરીરમાં કેન્સરનું જોખમ વધી શકે છે. વાસ્તવમાં ગરમ ચા પીવાથી મોંથી પેટ તરફ જતી નળીઓ પર ખરાબ અસર પડે છે, જે તેમને નુકસાન પહોંચાડે છે અને તેના કારણે કેન્સરનું જોખમ વધી જાય છે.

વધુ માત્રામાં ચાનું સેવન કરવાથી કિડનીમાં પથરીની સમસ્યા થઈ શકે છે. એક રિસર્ચ અનુસાર ચામાં ઓક્સાલેટની માત્રા કિડનીમાં પથરીનું જોખમ વધારી શકે છે. આ સિવાય દિવસમાં 4-5 વખત ચા પીવાથી પણ વારંવાર પેશાબ આવવાની સમસ્યા થઈ શકે છે, જે કિડનીના સ્વાસ્થ્ય પર ખૂબ જ નકારાત્મક અસર કરે છે.

આ સાથે ચાના વધુ પડતા સેવનથી ત્વચાના રોગોનું જોખમ વધી શકે છે. હકીકતમાં ચા પત્તામાં એલ્યુમિનિયમ જેવા ઘણા ઝેર હોય છે, જેના કારણે વધુ પડતી માત્રા ત્વચા સંબંધી સમસ્યાઓ તરફ દોરી શકે છે.

ચાના વધુ પડતા ઉપયોગથી એનિમિયા જેવી સમસ્યા થઈ શકે છે. ચામાં ટેનીનનું પ્રમાણ વધુ જોવા મળે છે, જેનાથી શરીરમાં આયર્નની ઉણપ થઈ શકે છે. વળી આયર્નની ઉણપને કારણે શરીરમાં હિમોગ્લોબિનની માત્રામાં ઘટાડો થઈ શકે છે, જે લાલ રક્ત કોશિકાઓની ક્ષમતાને ઘટાડે છે, જે એનિમિયા જેવી સમસ્યાઓ તરફ દોરી શકે છે.

Leave a Comment