જૂનામાં જૂના સંધિવા અને ડાયાબિટીસનો ઇલાજ છે આ આયુર્વેદિક પીણું, માત્ર 5 જ દિવસમાં દેખાવા લાગશે પરિણામ.

દોસ્તો હળદરનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. હળદર એક એવી આયુર્વેદિક દવા છે, જેનો ઉપયોગ ઘણી રીતે કરી શકાય છે. હળદરની તાસિર ગરમ હોય હોય છે અને તેનો ઉપયોગ તમામ ઋતુમાં કરી શકાય છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

હળદરની ખેતી ઉષ્ણકટિબંધીય વિસ્તારોમાં વધુ થાય છે પરંતુ શું તમે જાણો છો કે હળદરની ચાના પણ ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો છે. આવી સ્થિતિમાં આજે આ લેખમાં અમે તમને હળદરવાળી ચા પીવાથી થતા ફાયદાઓ વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ.

હળદરની ચામાં કેલરી, ચરબી, પ્રોટીન, ખાંડ, કાર્બોહાઇડ્રેટ, ફાઇબર, આયર્ન, કેલ્શિયમ, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફરસ, કોપર, મેંગેનીઝ, સોડિયમ, ઝિંક, વિટામિન સી, થાઇમીન, સેલેનિયમ, ફોલેટ, વિટામિન બી6, વિટામિન ઇ, વિટામિન ઇ જેવા પોષક તત્વો મળી આવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

હળદરની ચા બનાવવા માટે એલચી, કાળા મરી અને આદુને એક કપ દૂધમાં ઉમેરીને, દૂધને 8-10 મિનિટ સુધી ગરમ કરીને બનાવી શકાય છે, જે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ગુણકારી છે.

હળદરની ચાનું સેવન કેન્સર જેવા જીવલેણ રોગોના જોખમો સામે રક્ષણ કરવામાં ઘણી મદદ કરે છે. એક સંશોધન મુજબ હળદરની ચા પીવાથી શરીરમાં કર્ક્યુમિન ટ્યુમર સેલની સંખ્યા ઓછી થાય છે અને તેના ફેલાવાને રોકવામાં પણ મદદ મળે છે. આ ઉપરાંત હળદરની ચામાં કેન્સર વિરોધી ગુણો પણ જોવા મળે છે. જે પ્રોસ્ટેટ કેન્સર, કોલોન કેન્સર, સ્વાદુપિંડનું કેન્સર, મગજનું કેન્સર અને સ્તન કેન્સરના જોખમોને ઘટાડવામાં સરળ બનાવે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

હળદરની ચાનું નિયમિત સેવન કરવાથી ડાયાબિટીસ જેવી બીમારીઓનું જોખમ ઘટાડી શકાય છે. હળદરની ચામાં ડાયાબિટીક વિરોધી ગુણો જોવા મળે છે, જે લોહીમાં હાજર ગ્લુકોઝના સ્તરને ઘટાડવામાં સરળ બનાવે છે. વળી ડાયાબિટીસના દર્દીઓને હળદરની ચા પીવાથી ઘણા ફાયદા થાય છે.

હળદરની ચાના સેવનથી શરીરની બળતરાની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકાય છે. વાસ્તવમાં હળદરની ચામાં બળતરા વિરોધી ગુણ હોય છે જે શરીરની બળતરા ઘટાડવામાં ખૂબ મદદરૂપ થાય છે. આ સિવાય રોજ હળદરની ચા પીવાથી અલ્ઝાઈમર જેવી સમસ્યાથી પણ છુટકારો મળે છે.

દરરોજ હળદરની ચાનું સેવન કરવાથી સંધિવા જેવા રોગના લક્ષણોને ઓછા કરી શકાય છે. આ સાથે આર્થરાઈટિસની સમસ્યામાં દર્દીના હાડકાના સાંધામાં વધુ પડતો દુખાવો અને સોજાની સમસ્યા રહે છે, જેના કારણે તેમની દિનચર્યા ખરાબ રીતે પ્રભાવિત થાય છે. આવી સ્થિતિમાં આર્થરાઈટિસના દર્દીઓને હળદરવાળી ચા પીવાથી ઘણો ફાયદો થાય છે.

હળદરની ચાનું સેવન હૃદયના સ્વાસ્થ્ય માટે અત્યંત ઉપયોગી માનવામાં આવે છે. હળદરની ચામાં એન્ટી-ઓક્સિડન્ટ અને બળતરા વિરોધી અસરો હોય છે, જે શરીરમાંથી બળતરા અને ઓક્સિડેટીવ તણાવને દૂર કરીને કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગોના જોખમો સામે રક્ષણ આપવામાં અત્યંત મદદરૂપ માનવામાં આવે છે. આ સિવાય હળદરની ચા પીવાથી હાર્ટ એટેક અને સ્ટ્રોકનો ખતરો પણ ઓછો થઈ શકે છે.

હળદરની ચાના નિયમિત સેવનથી શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધે છે, જે વિવિધ પ્રકારના રોગો અને ચેપના જોખમો સામે રક્ષણ આપવામાં મદદ કરે છે. એક અભ્યાસમાં સામે આવ્યું છે કે હળદરમાં રહેલું કર્ક્યુમિન શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવાનું કામ કરે છે. હળદરની ચા દરરોજ પીવાથી શરીરમાં શ્વેત રક્તકણોની કામગીરીમાં સુધારો થાય છે, જે શરીરને અનેક પ્રકારના રોગો અને ચેપ સામે લડવાની શક્તિ આપે છે.

હળદરની ચાનું નિયમિત સેવન કરવાથી સ્થૂળતાની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકાય છે. હળદરની ચા પીવાથી શરીરમાં રહેલી વધારાની ચરબી ઓછી થાય છે, જેનાથી શરીરનું વજન ઓછું કરવામાં સરળતા રહે છે. આ સિવાય હળદરની ચાના ઉપયોગથી કમરની પહોળાઈ અને બોડી માસ ઈન્ડેક્સ પણ ઓછો થાય છે, જે સ્થૂળતાથી પીડિત લોકોને ઘણો ફાયદો કરે છે.

હળદરની ચા પીવાથી લીવર ડીટોક્સ થાય છે, જેના કારણે લીવરની કાર્ય પ્રણાલી સરળતાથી કામ કરે છે. વળી ખાણીપીણીની ખોટી આદતોને કારણે ઘણીવાર લીવરમાં ઝેરી પદાર્થો જમા થાય છે. આવી સ્થિતિમાં લીવરને સ્વસ્થ રાખવું ખૂબ જ જરૂરી બની જાય છે. એક રિસર્ચ અનુસાર હળદરની ચામાં ડિટોક્સિફિકેશન ગુણ જોવા મળે છે, જેના કારણે લીવર લાંબા સમય સુધી સ્વસ્થ રહે છે.

Leave a Comment