ફક્ત અપનાવી લો આ દેશી ઉપાય, 100% ગેરંટી સાથે કબજિયાત મૂળમાંથી દૂર થઈ જશે.

 અંજીર એક પ્રકારનું ફળ છે, જેનું સેવન ડ્રાય ફ્રુટ તરીકે કરી શકાય છે. ભારતમાં અંજીરની ખેતી મુખ્યત્વે કર્ણાટક, તમિલનાડુ, મહારાષ્ટ્ર, ગુજરાત અને ઉત્તર પ્રદેશના કેટલાક વિસ્તારોમાં થાય છે. આયુર્વેદ અનુસાર અંજીરનું ફળ ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર છે, જે સારા સ્વાસ્થ્યની સાથે અનેક સ્વાસ્થ્ય લાભો આપવામાં મદદરૂપ છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

વળી અંજીરને પલાળીને સેવન કરવાથી ઘણા શારીરિક રોગો દૂર કરવામાં અને અટકાવવામાં મદદ મળે છે અને શરીરને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ મળે છે. આવી સ્થિતિમાં આજના આ લેખમાં અમે તમને અંજીરને પલાળીને ખાવાથી થતા ફાયદાઓ વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

અંજીરમાં પાણી, ઉર્જા, પ્રોટીન, કાર્બોહાઈડ્રેટ્સ, ફાઈબર, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફરસ અને પોટેશિયમ તેમજ વિટામિન સી અને ફોલેટ જેવા ઘણા પોષક તત્વો ભરપૂર માત્રામાં હોય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

અંજીરની તાસિર ગરમ હોય છે, તેથી શરદી થાય ત્યારે પલાળેલા અંજીરનું સેવન કરવાથી શરદીમાં રાહત મળે છે. આ માટે 4 થી 5 અંજીરને પાણીમાં નાખીને ઉકાળો. આ પાણીને સવાર-સાંજ ગરમ કરીને લેવાથી શરદી અને ફ્લૂ મટે છે.

અંજીરમાં વધારે માત્રામાં ફાઈબર હોય છે, જે પાચનમાં સુધારો કરે છે અને ખોરાકને સારી રીતે પચાવવાનું કામ કરે છે. આ સિવાય તે પાચનતંત્રને મજબૂત રાખવામાં મદદ કરે છે. આ માટે તમે રાત્રે 3 થી 4 સૂકા અંજીરને પાણીમાં નાંખો અને સવારે ખાલી પેટ આ અંજીરનું સેવન કરો, તેનાથી પાચનક્રિયા સ્વસ્થ રહે છે અને પાચન સંબંધી સમસ્યાઓ પણ દૂર થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

પલાળેલા અંજીરનું સેવન કરવાથી સૂકી ખાંસી મટે છે. અંજીર ઉધરસના દર્દીને રાહત આપે છે કારણ કે અંજીરમાં મળતા પોષક તત્વો લાળને પાતળી કરવા અને ઉધરસમાં રાહત આપવાનું કામ કરે છે.

અસ્થમાના દર્દીઓ માટે અંજીર ખાવું ફાયદાકારક છે કારણ કે અંજીરમાં રહેલા પોષક તત્વો કફને બહાર કાઢવામાં મદદ કરે છે. આ માટે તમે સવારે અને સાંજે 2 થી 4 અંજીરને દૂધમાં ગરમ ​​કરીને ખાઓ. તે કફની માત્રા ઘટાડે છે અને અસ્થમાથી રાહત મેળવવામાં મદદ કરે છે.

દૂધમાં પલાળી અંજીરનું સેવન કરવાથી લોહીનો પ્રવાહ વધે છે અને લોહીના વિકાર દૂર થાય છે. આ સિવાય 2 અંજીરને અડધું કાપીને એક ગ્લાસ પાણીમાં આખી રાત પલાળી રાખો અને સવારે ખાલી પેટ પાણી અને અંજીરનું સેવન કરવાથી રક્ત પરિભ્રમણને વધારવામાં મદદ મળે છે.

પલાળેલા અંજીરનું સેવન મહિલાઓની પ્રજનન ક્ષમતા વધારવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય અંજીરમાં મળી આવતા પોષક તત્વો પુરૂષોની પ્રજનન ક્ષમતા અને યૌન શક્તિને વધારી શકે છે. આ માટે દરરોજ રાત્રે એક ગ્લાસ દૂધમાં 3 થી 4 અંજીર ઉકાળો અને પછી તેનું સેવન કરો.

અંજીરમાં પોટેશિયમની માત્રા વધુ હોય છે, તેથી અંજીરનું સેવન હાઈ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. આ માટે તમે 4 થી 5 અંજીરને રાત્રે પાણીમાં પલાળી રાખો અને સવારે ખાલી પેટ તેનું સેવન કરો. તે હાઈ બ્લડ પ્રેશર ઘટાડવામાં અને તેને સામાન્ય રાખવામાં મદદ કરશે.

અંજીરમાં ભરપૂર માત્રામાં કેલ્શિયમ હોય છે, જે હાડકાંને સ્વસ્થ અને મજબૂત રાખવામાં મદદ કરે છે. આ માટે તમારે નિયમિત રીતે 4 થી 5 અંજીરને રાત્રે દૂધમાં પલાળી રાખવું જોઈએ અને સવારે ખાલી પેટ આ અંજીર અને દૂધનું સેવન કરવું જોઈએ. હાડકાંને સ્વસ્થ અને મજબૂત રાખવાની સાથે તે વૃદ્ધાવસ્થામાં હાડકાંના ફ્રેક્ચરના જોખમને પણ ટાળે છે.

અંજીરમાં ઇમ્યુનોમોડ્યુલેટરી ગુણધર્મો હોય છે, જે રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં સુધારો કરે છે, શરીરને ઘણા રોગોથી બચાવે છે. આ માટે તમે 2 થી 4 અંજીરને દૂધમાં ઉકાળી શકો છો અને તે થોડું ઠંડુ થાય પછી તેનું સેવન કરી શકો છો.

Leave a Comment