આયુર્વેદ

ફક્ત 15 જ દિવસમાં તમારું વજન સડસડાટ ઘટી જશે, બધી જ ચરબી નીકળી જશે બહાર.

અંજીર એક પ્રકારનું ડ્રાયફ્રુટ છે, જેનો ઉપયોગ ભોજનમાં કરવામાં આવે છે. અંજીર મુખ્યત્વે બે પ્રકારના હોય છે, એક કે જે ઉગાડવામાં આવે છે, જેના ફળ અને પાંદડા મોટા હોય છે અને બીજું જંગલી અંજીર કે જેના ફળ અને પાંદડા ખેતી કરીને ઉગાડવામાં આવતા અંજીર કરતા નાના હોય છે.

આયુર્વેદ અનુસાર અંજીર સારા સ્વાસ્થ્યની સાથે ઘણી શારીરિક સમસ્યાઓને દૂર કરીને શરીરને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદરૂપ છે.

આ સિવાય અંજીરના શેકના ફાયદા વિશે વાત કરીએ તો અંજીરના શેકમાં એવા ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, જે સારા સ્વાસ્થ્યની સાથે સાથે ઘણા શારીરિક રોગોના ઈલાજમાં મદદ કરે છે અને શરીરને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદરૂપ થાય છે પરંતુ અંજીરનું વધુ પડતું સેવન કરવાથી કેટલીક શારીરિક સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.

અંજીરમાં પ્રોટીન, કાર્બોહાઇડ્રેટ, ફાઇબર, કેલ્શિયમ, ફોસ્ફરસ, પોટેશિયમ અને આયર્નની સાથે વિટામિન-એ, વિટામિન-બી1, વિટામિન-બી2 જેવા ઘણા વિટામિન અને પોષક તત્વો હોય છે.

આંખોને સ્વસ્થ રાખવા માટે અંજીરના શેકનું સેવન ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. અંજીરમાં વિટામિન એ જોવા મળે છે અને વિટામિન-એ આંખના સ્વાસ્થ્ય માટે મુખ્ય ઘટક તરીકે કામ કરે છે. જે આંખોની રોશની વધારે છે અને વધતી ઉંમરમાં આંખોની સમસ્યાઓથી બચે છે.

શરીરમાં લોહીની ઉણપને પૂરી કરવા માટે પણ અંજીરના શેકનું સેવન ફાયદાકારક છે. શરીરમાં આયર્નની ઉણપ એનિમિયાનું કારણ બને છે. અંજીરમાં આયર્ન અને ફોલેટ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે. જે શરીરમાં લોહીની ઉણપને પૂરી કરવામાં મદદ કરે છે.

અંજીરના શેકનું સેવન પાચન સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે. અંજીરમાં ફાઈબરનું પ્રમાણ વધુ હોય છે. આ ફાયબર પાચનને સુધારવામાં મદદ કરે છે અને પાચનતંત્રને મજબૂત રાખે છે. આ સાથે તે પેટની અન્ય સમસ્યાઓ જેવી કે કબજિયાતને દૂર કરવામાં પણ મદદરૂપ છે.

આ સાથે કેન્સરથી બચવા માટે અંજીર શેકનું સેવન ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. નિષ્ણાતોના મતે અંજીરમાં કેન્સર વિરોધી ગુણ હોય છે, જે શરીરમાં કેન્સરના કોષોની વૃદ્ધિને રોકવામાં મદદ કરે છે અને કેન્સરને રોકવામાં મદદરૂપ થાય છે. તેથી એવું કહી શકાય કે અંજીરનો શેક કેન્સરથી બચવા માટે ફાયદાકારક છે.

અંજીરના શેકનું સેવન હાડકાંને મજબૂત રાખવા માટે ફાયદાકારક છે. હા, કેલ્શિયમથી ભરપૂર હોવા ઉપરાંત પોટેશિયમ અને મેગ્નેશિયમ પણ અંજીરમાં જોવા મળે છે, જે હાડકાંને મજબૂત રાખે છે અને હાડકાના વિકાસમાં પણ મદદ કરે છે અને હાડકાંને લગતી બીમારીઓને રોકવામાં મદદરૂપ થાય છે.

અંજીરના શેકનું સેવન વજન ઘટાડવા માટે પણ ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે કારણ કે અંજીરમાં ફાઈબરની માત્રા વધુ હોય છે, જે પેટને લાંબા સમય સુધી ભરેલું રાખે છે. આ સિવાય ફાઈબર અનિયમિત ભૂખને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. જે વજન ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે.

અંજીરના શેકનું સેવન શરીરને એનર્જી આપવા માટે પણ ફાયદાકારક છે. અંજીરમાં કેલરી વધુ હોય છે. જે શરીરને ઈન્સ્ટન્ટ એનર્જી આપવામાં મદદ કરે છે. તેથી, એવું કહી શકાય કે અંજીરના શેકનું સેવન શરીરને ઉર્જા પ્રદાન કરવા માટે ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે.

વળી પાઈલ્સથી પીડિત દર્દીઓ માટે અંજીરના શેકનું સેવન ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. પાઈલ્સ એ એક એવો રોગ છે, જે પેટમાં કબજિયાતની સમસ્યાને કારણે થાય છે. અંજીરમાં ફાઈબર જોકે મળી આવે છે, જે કબજિયાતની સમસ્યાને દૂર કરે છે. તેથી, એવું કહી શકાય કે પાઈલ્સથી બચવા માટે અંજીર શેકનું સેવન ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે.

બ્લડ પ્રેશરને સામાન્ય રાખવા માટે પણ અંજીર શેકનું સેવન ફાયદાકારક છે. નિષ્ણાતોના મતે જો અંજીરનું નિયમિત સેવન કરવામાં આવે તો તે બ્લડ પ્રેશરને સામાન્ય રાખવામાં મદદ કરે છે. અંજીરમાં હાજર ફ્લેવોનોઈડ્સ, ફિનોલ્સ અને પોટેશિયમ હાઈ બ્લડ પ્રેશરને સામાન્ય રાખવામાં મદદ કરે છે. આ સિવાય હૃદયને સ્વસ્થ રાખવાની સાથે અંજીર હૃદય સંબંધિત સમસ્યાઓને દૂર કરવામાં પણ મદદગાર છે.

અંજીર એન્ટી-ઓક્સિડન્ટ્સનો મુખ્ય સ્ત્રોત છે. અંજીરના એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ ગુણોને લીધે, તે શરીરને ફ્રી રેડિકલની અસર ઘટાડવામાં મદદ કરે છે અને ઘણા રોગોથી બચાવે છે. આ ઉપરાંત નિષ્ણાતોના જણાવ્યા અનુસાર, એન્ટીઑકિસડન્ટો શરીરમાં ઓક્સિડેટીવ તણાવની અસરોને ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. તેથી એવું કહી શકાય કે અંજીરના શેકનું સેવન સારા સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક હોઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *