ઘૂંટણના દુઃખાવાથી મળી જશે આરામ, તરત જ સીધા ચાલતા થઈ જશો…

દોસ્તો ઘૂંટણનો દુખાવો એ વૃદ્ધાવસ્થાની સામાન્ય સમસ્યા છે, જેને સામાન્ય રીતે સંધિવા તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. જોકે ઘૂંટણના દુખાવા માટે ઘરગથ્થુ ઉપચાર અપનાવવામાં આવે છે, જેની વિગતવાર માહિતી નીચે આપવામાં આવી છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

ઘૂંટણના દુખાવાને દૂર કરવા માટે મેથી ખૂબ જ અસરકારક છે. મેથીનો ઉપયોગ કરવાથી ઘૂંટણના દુખાવામાં તરત જ રાહત મળે છે. મેથીના દાણાનું ચૂર્ણ બનાવી સવાર-સાંજ ગરમ પાણી સાથે લેવાથી ઘૂંટણના દુખાવામાં આરામ મળે છે.

સરસવના તેલની માલિશ ઘૂંટણના દુખાવામાં મદદરૂપ થાય છે. સરસવના તેલનો ઉપયોગ ઘણી રીતે થાય છે. સરસના તેલમાં બળતરા વિરોધી અને એન્ટી-પેઈન ગુણ હોય છે, જે શરીરના કોઈપણ ભાગમાં દુખાવો કે સોજો ઓછો કરવામાં મદદ કરે છે. ઘૂંટણના દુખાવાને દૂર કરવા માટે સરસવના તેલથી ઘૂંટણની માલિશ કરો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

અશ્વગંધાનો ઉપયોગ ઘૂંટણના દુખાવામાં રાહત અપાવવામાં ખૂબ જ મદદરૂપ થાય છે. અશ્વગંધા પાવડરમાં સૂકા આદુનો પાઉડર અને ખાંડનો પાઉડર મિક્સ કરો. હવે આ મિશ્રણને દિવસમાં બે વાર સવાર-સાંજ દૂધ સાથે પીવાથી ઘૂંટણના દુખાવામાં રાહત મળે છે. આર્થરાઈટિસના દર્દીઓએ પણ આ મિશ્રણનું સેવન કરવું જોઈએ, જેનાથી સાંધાનો દુખાવો જલ્દી ઠીક થઈ જાય છે.

હળદરનો ઉપયોગ પણ ઘૂંટણના દુખાવાના ઘરગથ્થુ ઉપચાર તરીકે થાય છે. હળદરમાં ચૂનો ઉમેરીને સરસવના તેલમાં થોડો સમય ગરમ કરો. જ્યારે તે સહેજ ગરમ થાય ત્યારે આ પેસ્ટને ઘૂંટણ પર લગાવો, તેનાથી દુખાવામાં આરામ મળે છે. આ સિવાય દરરોજ હળદર યુક્ત દૂધનું સેવન કરવાથી ઘૂંટણના દુખાવાથી રાહત મળી શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આદુનો ઉપયોગ ઘૂંટણના દુખાવાને ઓછો કરવામાં મદદરૂપ થાય છે. આદુમાં બળતરા વિરોધી, દર્દ નિવારક ગુણ હોય છે, જે ઘૂંટણના દુખાવામાં રાહત આપવામાં ખૂબ અસરકારક છે. ઘૂંટણના દુખાવા માટે લવિંગને ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

લવિંગ એન્ટી-બેક્ટેરિયલ, પેઈન-રિલીવિંગ અને એન્ટી-ઈન્ફ્લેમેટરી ગુણોથી ભરપૂર હોય છે, જેનો ઉપયોગ ઘૂંટણના દુખાવાને રોકવા માટે કરી શકાય છે. લવિંગના તેલથી ઘૂંટણની માલિશ કરવાથી દુખાવો ઓછો થાય છે. આ સિવાય લવિંગના પાઉડરને પાણીમાં પલાળીને કપાસની મદદથી ઘૂંટણ પર લગાવવાથી પણ દુખાવો ઓછો થાય છે.

ઘૂંટણના દુખાવાની સારવાર માટે મસાજ અને કોમ્પ્રેસ અપનાવવામાં આવે છે. શિયાળા દરમિયાન ગરમ સૂર્યપ્રકાશમાં ઘૂંટણને તેલથી માલિશ કરો. તેનાથી દુખાવામાં આરામ મળે છે. આ સિવાય હુંફાળા પાણીથી કોમ્પ્રેસ કરવાથી પણ ઘૂંટણના દુખાવાથી છુટકારો મેળવી શકાય છે.

Leave a Comment