આયુર્વેદ

ઘણી દવાઓ ખાધા પછી પણ નથી વધતી ઊંચાઈ? તો આ ઉપાય તમને બનાવી દેશે એકદમ ઊંચા…

દોસ્તો કોઈપણ વ્યક્તિની ઊંચાઈ તેના વ્યક્તિત્વને નિખારવામાં મહત્વનો ભાગ ભજવે છે, જે લોકોની ઊંચાઈ તેમની ઉંમરના હિસાબે ઘણી ઓછી હોય છે, તેઓ ઘણીવાર તેમની ઊંચાઈને લઈને ચિંતિત રહે છે.

આ સાથે ઓછી ઊંચાઈના કારણે પુરુષો સ્ત્રીઓ કરતાં વધુ નિરાશ થાય છે. વ્યક્તિની ઓછી ઊંચાઈનું મુખ્ય કારણ આનુવંશિકતા હોઈ શકે છે. જોકે કેટલાક ઘરગથ્થુ ઉપચારની મદદથી ઊંચાઈને ઘણા હદ સુધી વધારી શકાય છે.

તમને જણાવી દઈએ કે ઊંચાઈ વધારવાના ઘરેલુ ઉપચારમાં દૂધ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. મોટાભાગના લોકોને શરીરમાં કેલ્શિયમની ઉણપને કારણે તેમની હાઈટ નાની રહે છે. શરીરમાં કેલ્શિયમની ઉણપને પૂરી કરવા માટે રોજ દૂધ પીઓ, દૂધમાં ભરપૂર માત્રામાં કેલ્શિયમ હોય છે, જે ઊંચાઈ વધારવામાં ખૂબ જ મદદગાર છે.

વ્યાયામ એ ઊંચાઈ વધારવાનો સારો ઉપાય છે. ઊંચાઈ ન વધવાનું કારણ શરીરમાં હોર્મોન્સની ઉણપ હોઈ શકે છે. કસરત કરવાથી શરીરના હોર્મોન્સ વધે છે જે ઊંચાઈ વધારવામાં મદદ કરે છે. હા, દરરોજ નિયમિત વ્યાયામ કરવાથી ઉંચાઈ વધારી શકાય છે.

વ્યાયામ ઉંચાઈ વધારવામાં ખૂબ સારા પરિણામ આપી શકે છે. આ સિવાય ફૂટબોલ, ટેનિસ, દોરડા કૂદવા જેવી રમતો રમવાથી પણ ઊંચાઈ વધારવામાં મદદ મળે છે.

અશ્વગંધા ઊંચાઈ વધારવામાં ખૂબ જ અસરકારક છે. અશ્વગંધાનો ઉપયોગ ઘણી આયુર્વેદિક દવાઓ બનાવવામાં થાય છે. અશ્વગંધામાં એવા તત્વો હોય છે જે શરીરના હાડકાંને વધારે છે અને તેમને મજબૂત બનાવે છે. એક ગ્લાસ ગરમ ગાયના દૂધમાં અશ્વગંધા પાઉડર અને દાળ અથવા સ્વાદ અનુસાર ખાંડ ભેળવી પીવો. આ દૂધ રોજ પીવાથી હાઈટ વધારવામાં મદદ મળે છે.

સંતુલિત આહાર ઊંચાઈ વધારવામાં મદદરૂપ છે. હકીકતમાં સંતુલિત આહારમાં બધા જ પોષક તત્વો મળી આવે છે, જે શરીરના હાડકાંને પોષણ આપે છે અને તેમની લંબાઈ વધારે છે. દરરોજ પોષક તત્વોથી ભરપૂર આહાર લેવાથી ઊંચાઈ વધારવામાં મદદ મળે છે.

ઊંચાઈ વધારવા માટે સારી ઊંઘ લેવી ખૂબ જ જરૂરી છે. હા થાક્યા પછી આરામ કરવો અને રાત્રે સારી ઊંઘ લેવી જરૂરી છે. જો તમે કામ કર્યા પછી થાક અનુભવો છો તો થોડો સમય સૂઈ જાઓ અથવા સારી ઊંઘ લો. સારી ઊંઘ શરીરના વિકાસ માટે ખૂબ જ મદદરૂપ છે, તેથી ઊંચાઈ વધારવા માટે પૂરતી ઉંઘ લેવી જોઈએ.

સૂર્યપ્રકાશ ઊંચાઈ વધારવામાં મદદરૂપ છે. હા, સૂર્યપ્રકાશમાં વિટામિન ડી મળી આવે છે. જે શરીરના હાડકાના વિકાસ માટે ખૂબ જ સારું માનવામાં આવે છે. વિટામિન ડી ઊંચાઈ વધારવાનો શ્રેષ્ઠ કુદરતી સ્ત્રોત માનવામાં આવે છે. સવારે હળવો સૂર્યપ્રકાશ લેવાથી હાડકાના વિકાસમાં મદદ મળે છે, જે ઊંચાઈ વધારવામાં મદદ કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *