આયુર્વેદ

શરીરમાંથી કાયમ માટે દૂર થઈ જશે ખંજવાળ, ખાલી આ વસ્તુનો બે ટાઇમસર કરવો પડશે ઉપયોગ….

દોસ્તો ખંજવાળ એક ત્વચા સંબંધી સમસ્યા છે, જે ત્વચાને એકદમ ખરાબ કરી દે છે. આ સાથે તમને કહી દઈએ કે ખંજવાળ શરીરમાં એલર્જી અથવા ચામડીના રોગને કારણે થાય છે. શરીરમાં ખંજવાળની ​​સમસ્યાને ઘણા ઉપાયોની મદદથી દૂર કરી શકાય છે.

શરીરમાં ખંજવાળ ઘણા કારણોસર હોઈ શકે છે, જેમાંથી સામાન્ય લક્ષણો અને કેટલાક ગંભીર લક્ષણો હોઈ શકે છે.

લીમડાનો ઉપયોગ શરીરમાં ખંજવાળની ​​સારવાર માટે થાય છે. લીમડામાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ ગુણ હોય છે જે ખંજવાળની ​​સમસ્યાને દૂર કરવામાં ખૂબ જ અસરકારક છે. લીમડાના પાનને થોડા પાણીમાં મિક્સ કરીને પેસ્ટ બનાવો. હવે આ પેસ્ટને અસરગ્રસ્ત જગ્યા પર લગાવો. આમ કરવાથી ખંજવાળ દૂર થાય છે.

એપલ સાઈડ વિનેગર શરીરમાં ખંજવાળ દૂર કરવામાં મદદરૂપ છે. નહાવાના પાણીમાં એપલ સીડર વિનેગરના થોડા ટીપાં મિક્સ કરીને આ પાણીથી નહાવાથી ખંજવાળમાં આરામ મળે છે પરંતુ સફરજનના વિનેગર મિશ્રિત પાણીથી સ્નાન કર્યા પછી સફરજનનો સરકો ઉમેર્યા વિના સ્વચ્છ પાણીથી સ્નાન કરો.

શરીરમાં ખંજવાળની ​​સમસ્યાથી પીડાતા દર્દીઓ માટે લીંબુનો ઉપયોગ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. આ માટે લીંબુનો રસ એક વાસણમાં કાઢી લો. હવે આ રસને રૂની મદદથી અસરગ્રસ્ત જગ્યા પર લગાવો, તેનાથી ખંજવાળ ઓછી થશે અને ત્વચા પણ કોમળ થશે.

બેકિંગ સોડા શરીરમાં ખંજવાળ દૂર કરવામાં મદદરૂપ છે. એક અભ્યાસ પ્રમાણે બેકિંગ સોડા મિશ્રિત પાણીથી નહાવાથી ખંજવાળમાં રાહત મળે છે. નહાવાના પાણીમાં થોડો ખાવાનો સોડા ભેળવીને તેનાથી સ્નાન કરો અને ત્યાર બાદ સ્વચ્છ પાણીથી સ્નાન કરો.

એલોવેરા જેલ શરીરમાં ખંજવાળની ​​સારવારમાં ફાયદાકારક છે. એલોવેરા જેલનો ઉપયોગ ત્વચા સંબંધિત ઘણી સમસ્યાઓ માટે થાય છે, જેમાંથી એક શરીરમાં ખંજવાળની ​​સમસ્યા છે. જો શરીરમાં ખંજવાળ આવતી હોય તો ખંજવાળવાળી જગ્યા પર એલોવેરા જેલ લગાવવાથી ખંજવાળમાં ઘણી રાહત મળે છે.

ઓલિવ તેલ શરીરમાં ખંજવાળ અટકાવવા માટે ખૂબ અસરકારક છે. ઓલિવ તેલમાં થોડું મધ અને મધમાખીનું મીણ નાખો. હવે આ મિશ્રણથી શરીર પર હળવા હાથે મસાજ કરો. ત્યારબાદ દિવસમાં બે વાર આ મિશ્રણની માલિશ કરવાથી શરીરમાં ખંજવાળ દૂર થશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *