આયુર્વેદ

દરરોજ આ વસ્તુની એક ચપટી ભરીને ખાઈ લો, 100 ટકા દૂર થઈ જશે ગેસ, એસિડિટી અને કબજિયાતની સમસ્યા..

દોસ્તો આજના આ લેખમાં અમે તમને ઇસબગુલ ખાવાથી થતા ફાયદાઓ વિશે માહિતી આપવા જઈ છીએ. ઇસબગુલ એક પ્રકારનો મસાલો છે, જેનો ઉપયોગ ભોજનમાં સ્વાદ વધારવા માટે ઉપયોગમાં લેવામાં આવે છે. જોકે તમને જણાવી દઈએ કે તમે ઇસબગુલ નો ઉપયોગ કરીને ભોજનનો સ્વાદ વધારવાની સાથે સાથે ઘણા રોગો દૂર કરવા માટે પણ કરી શકાય છે.

જો તમે પેટના રોગો જેમ કે કબજિયાત, એસિડિટી, ગેસ, અપચો વગેરે જેવી સમસ્યાનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે તો તમારે ભોજનમાં ઇસબગુલ નો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. હકીકતમાં તેના સેવનથી આંતરડામાં જામી ગયેલો કચરો બહાર આવી જાય છે અને પેટ સાફ કરી શકાય છે.

આવી સ્થિતિમાં આજના આ લેખમાં અમે તમને ઇસબગુલ નો ઉપયોગ કરવાની રીત અને તેનાથી થતા ફાયદાઓ વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ. જો તમને હૃદય રોગ જેવી સમસ્યાનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે તો પણ ઇસબગુલ કોઈ દવા કરતા ઓછું નથી.

હકીકતમાં ઇસબગુલ માં એન્ટી તત્વો મળી આવે છે, જે ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ દૂર કરીને સારા કોલેસ્ટ્રોલ માં વધારો કરવા માટે કામ કરે છે. આ સાથે તેમાં મળી આવતું ફાઈબર પાચન શક્તિમાં વધારો કરવા માટે કામ કરે છે.

જો તમે દરરોજ એકાદ બે ચમચી ઈસબગુલ દૂધમાં ઉમેરીને પીવો છો તો તમને ઘણા લાભ થઈ શકે છે. તેનો સ્વાદ હોતો નથી પંરતુ સ્વાસ્થ્યની દ્રષ્ટિએ થતા ફાયદાઓ કોઈ દવા કરતા ઓછા નથી.

જો તમને કબજિયાત થઈ ગઈ છે અને રાહત મળી રહી નથી તો હમગે ઇસબગુલ ને ગરમ પાણીમાં ચમચી મિક્સ કરીને પી લેવું જોઈએ. જેનાથી સવાર સુધીમાં પેટ એકદમ સાફ થઈ જાય છે અને ખરાબ બેક્ટેરિયા પણ દૂર કરી શકાય છે.

જો તમને મળ ત્યાગ કરવામાં તકલીફ પડે છે અને આસાનીથી મળ બહાર આવી શકતું નથી તો પણ તમે ઇસબગુલ ને દૂધમાં મિક્સ કરીને પી શકો છો. જેનાથી ખુલાસાબંધ ટોયલેટ આવે છે.

જો તમારું વજન વધી ગયું છે અને ચરબીના થર ઓછું થવાના નામ લઇ રહ્યા નથી તો તમારે ભોજનમાં ઇસબગુલ શામેલ કરવું જોઈએ. જેનાથી તમને લાંબા સમય સુધી ભૂખ લાગતી નથી અને તમે ભોજનથી દૂર રહી શકો છે, જે વજન ઓછું કરવા માટે કામ કરે છે.

તમારા શરીરમાં ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ જમા થઈ જાય તો હૃદય રોગ થઈ શકે છે પંરતુ જો તમે ઇસબગુલ ખાવ છો તો તેનાથી હૃદય રોગનો સામનો કરવો પડતો નથી. હકીકતમાં તેના સેવનથી ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ દૂર થઈ જાય છે અને સારા કોલેસ્ટ્રોલ માં વધારો કરી શકાય છે, જે તમને હાર્ટ એટેકના હુમલાથી દૂર રાખી શકે છે.

જો તમે આવી જ અવનવી સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી દરરોજ જાણવા માગતા હોય તો નીચે આપેલું લાઈક બટન દબાવીને આ પેજને લાઈક કરી દો અને હજુ સુધી આ માહિતી તમારા મિત્રોને શેર ના કરી હોય તો હમણાં જ શેર કરી દો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *