આયુર્વેદ

જો દરરોજ રાતે એક ચમચી મધ પીશો તો ક્યારેય વિચાર્યું ના હોય એવી બીમારીઓ થઈ જશે ગાયબ.

મિત્રો મધ આપણા દેશના પ્રાકૃતિક ઔષધિ તરીકે સદીઓથી ઉપયોગમાં લેવાતું રહ્યું છે. આપણામાંથી મોટાભાગના લોકોને માત્ર એટલી ખબર હોય છે કે સવાર-સવારમાં પાણી પીવાથી ફાયદો થાય છે. અને ઘણા લોકો એટલું જાણે છે કે મધ નો ઉપયોગ કરવાથી આપણી ત્વચામાં નિખાર આવે છે.

મિત્રો આપણે તમામ ડાયટ એક્સપોર્ટ ની વાત કરીએ તો તેમનું માનવું છે કે તમામ ખાવાપીવાની વસ્તુઓમાં પ્રભાવશાળી છે. જેનાથી આપણા વાળ આપણી ત્વચા હંમેશાં સારી રહે છે. અને આપણે હંમેશા યુવાન દેખાઈએ છીએ.

મિત્રો આજે આપણે આ લેખમાં મધના અમૂલ્ય ફાયદાઓ વિશે જાણવાના છીએ. મધ એન્ટીઓક્સીડેન્ટથી ભરપૂર છે. મધ તમારી ત્વચાને તંદુરસ્ત રાખે છે. જે તમારા શરીરના હાનિકારક સૂક્ષ્મ જીવો ને દૂર કરવામાં મદદ કરશે. તેમાં એન્ટિ-બેક્ટેરિયલ ગુણધર્મો પણ હોય છે.

મધમાં એક અલગ પ્રકારનો ખાંડ પદાર્થ ઉમેરવામાં આવે છે. જે તમારા ચયાપચયની ક્રિયાને ઉત્તેજન આપે છે. જે તમને તમારા વજન ઉતારવામાં મદદ કરશે. પાણી પીવાથી આપણું વજન ઘટે છે. મિત્રો સો ગ્રામ મધ માં 305 કેલરી હોય છે. જેનાથી આપણને ભૂખનો અહેસાસ થતો નથી.

અને ચરબી પણ ઓછી થાય છે. મધમાં ઘણા બધા એન્જોયમેન્ટ વિટામિન્સ અને મિનરલ્સ હોય છે. આ હાનિકારક બેક્ટેરિયા સામે આપણા શરીરને બચાવે છે. અને રોગો સામે રક્ષણ આપે છે. એક સારુ એન્ટીઓક્સીડેન્ટ હોવાના કારણે તે આપણી ત્વચાને તરોતાજા રાખે છે. અને ત્વચામાં નિખાર પણ લાવે છે.

ગળામાં થતી બળતરા અને કફ માટે એક ગ્લાસગરમ પાણીમાં મધ નાખીને પીવાથી રાહત મળે છે. દરરોજ તેનો ઉપયોગ કરવાથી આ સમસ્યા દૂર થઈ જાય છે. મિત્રો મધ અને ગરમ પાણી એક સાથે લેવાથી ગળાનું સંક્રમણ દૂર થાય છે. અને ગળા માં આવેલો સોજો દૂર થાય છે. મધના સેવન થી કોલેસ્ટ્રોલ ત્રણ ટકા જેટલું ઓછું થાય છે.

જો કોઈને ડાયરિયા થયો હોય તો આ મિશ્રણ ખવડાવો આનાથી પાચનતંત્ર પણ સારું થઈ જશે. અને પેટનું સંક્રમણ પણ મટી જશે. દરરોજ મધ અને ગરમ પાણીનું સેવન કરવાથી આપણા શરીરને એનર્જી મળે છે. તેથી તમે દિવસ દરમ્યાન પોતાની જાતને તરોતાજા અનુભવો છો.

સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે મધ ખાવાથી તમે તમારી ધમનીઓને સાંકડી થતી અટકાવી શકો છો. મિત્રો તમે તમારી ધમનીઓને સાંકડી થતા અટકાવો તો માથાનો દુખાવો યાદશક્તિ સંબંધિત તકલીફો આ બધું જ મધ ખાવાથી દૂર થઈ જશે. મિત્રો સારી ઉંઘ લેવા માંગતા હોય તો સુતા પહેલા મધનું સેવન કરવું જોઈએ.

જેથી તમારા ઇન્સ્યુલિનનું પ્રમાણ સહેજ વધવામાં મદદ કરે છે. જેનાથી સારી ઊંઘ આવે છે. મધ મગજમાં કેલ્શિયમ સહેલાઈથી પહોંચાડવામાં મદદ કરે છે. મધનું રોજ સેવન કરવાથી યાદશક્તિમાં વધારો થાય છે. મધ અને આદુનો રસ સમાન માત્રામાં લેવાથી શ્વાસની તકલીફ દૂર થાય છે અને,

હેડકી પણ બંધ થઈ છે. ૧ લીંબુ પાણીમાં ઉકાળીને પછી તેને કાચના ગ્લાસમાં કાઢીને તેમાં 30 ml. ગ્લિસરીન અને 90 ml મધ ઉમેરી તેને બરાબર મિક્સ કરીને એક ચમચી ચાર વખત લેવાથી ઊધરસ બંધ થઈ જશે.

જો તમે આવી જ સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી દરરોજ જાણવા માગતા હોય તો નીચેનું લાઈક બટન દબાવીને પેજને લાઈક કરી દો અને હજુ સુધી આ માહિતી તમારા મિત્રોને શેર ના કરી હોય તો હમણાં જ શેર કરી દો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *