આયુર્વેદ

દરરોજ સવારે ઊઠીને બીજા કામ કરતા પહેલા પીવો આ પાણી, વજન ઘટાડવાથી લઈને બ્લડ સુગર, કોલેસ્ટ્રોલ ની સમસ્યા થઈ જશે દૂર.

સામાન્ય રીતે મેથીનો ઉપયોગ આપણા ભારતીય ઘરોમાં ઘણા લાંબા સમયથી કરવામાં આવે છે. તે ભોજનનો સ્વાદ વધારવાની સાથે સાથે અનેક સ્વાસ્થય સમસ્યાઓ દૂર કરવા માટે કારગર માનવામાં આવે છે. તેનો કડવો સ્વાદ કોઈપણ બીમારીને ટક્કર આપવા માટે ઉપયોગી સાબિત થાય છે.

આ સિવાય જો તમને પેટ સાથે જોડાયેલ સમસ્યાઓ, વજન વધારો, ડાયાબીટીસ, બ્લડ પ્રેશર વગેરે જેવી સમસ્યાઓ દૂર કરવા માટે પણ મેથી કારગર સાબિત થાય છે. આ માટે ફક્ત તમારે મેથીના પાણીનું સેવન કરવું પડશે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે મેથીનું પાણી કેવી રીતે બનાવી શકાય છે અને તેનો ઉપયોગ કરવાથી કયા રોગો દૂર થઈ જાય છે.

જો તમે દરરોજ મેથીના પાણીનું સેવન કરો છો તો તેનાથી વજન ઓછું કરવામાં મદદ મળે છે. હકીકતમાં તેમાં ફાઈબર મળી આવે છે, જેના લીધે જ્યારે તમે મેથીનું પાણી પીવો છો તો પેટ એકદમ ભરેલું લાગે છે. જેના થકી તમે લાંબા સમય સુધી ભૂખનો અહેસાસ કરી શકતા નથી. જે વજન ઓછું કરવા માગે મદદગાર સાબિત થઈ શકે છે.

મેથીના પાણીનું સેવન કરવામાં આવે તો તેનો કડવો સ્વાદ મોઢાના બેકટેરિયા દૂર કરવા માટે ઉપયોગી સાબિત થઈ શકે છે. આ સિવાય પણ તેનાથી બ્લડ સુગર લેવલ કાબૂમાં રાખવા માટે કામ કરે છે, હે ડાયાબીટીસ ની સમસ્યા દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. જ્યારે તમે ભોજનમાં મેથીનો ઉપયોગ કરો છો તો તેનાથી તમારા લોહીમાં સુગર નું પ્રમાણ સંતુલિત રહે છે. જે ડાયાબિટીસની સારવારમાં ખૂબ જ ઉપયોગી માનવામાં આવે છે.

જો તમારા શરીરમાં અશુદ્ધિઓ જામી ગઈ છે તો તેને દૂર કરવી ખૂબ જ જરૂર છે. કારણ કે પાછળ જતા તે અનેક બીમારીઓ નું ઘર બનાવે છે. આવી સ્થિતિમાં જો તમે મેથીના પાણીનું સેવન કરો છો તો તેનાથી શરીરમાં રહેલી અશુદ્ધિઓ બહાર નીકળી જાય છે. જેની સીધી અસર ત્વચા પર થાય છે અને ખીલ મુક્ત ચહેરો પ્રાપ્ત કરો શકે છે. આ સિવાય તેના સેવનથી શરીરમાં રહેલ પેટનો વિકાર પણ દૂર કરી શકાય છે.

જો તમારા શરીરમાં પાણી ઓછું પીવાને લીધે પથરીની સમસ્યા થઈ છે અને તે અસહ્ય દુઃખાવો આપી રહી છે તો તમારે ભોજનમાં મેથીના પાણીનું સેવન કરવું જોઈએ. જેનાથી પથરી નાના કણોમાં વિભાજીત થઈ જાય છે અને પેશાબ વાટે બહાર નીકળી જાય છે.

સામાન્ય રીતે જ્યારે આપણા શરીરમાં ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ માં વધારો થાય છે તો હૃદય રોગ થવાની સંભાવના વધી જાય છે અને ઘણી વખત તો હૃદય રોગ ખૂબ જ ઘાતક સાબિત થાય છે. જોકે જો તમે ભોજનમાં મેથીના પાણીનું સેવન કરો છો તો ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ ઓછું થઈ જાય છે અને તમને હૃદય રોગનો સામનો કરવો પડતો નથી.

મેથીનું પાણી બનાવવુ પણ એકદમ આસાન છે. આ માટે સૌથી પહેલા રાતે સૂતી વખતે પાણીમાં મેથી પલાળી દો અને સવારે ઊઠીને આ પાણીનું સેવન કરો. જેનાથી તમારી સમસ્યા દૂર થઈ જશે. તમે મેથીના પાણીની સાથે સાથે ચમચીની મદદથી મેથી પણ ખાઈ શકો છો.

જો તમે આવી જ સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી દરરોજ જાણવા માગતા હોય તો નીચેનું લાઈક બટન દબાવીને પેજને લાઈક કરી દો અને હજુ સુધી આ માહિતી તમારા મિત્રોને શેર ના કરી હોય તો હમણાં જ શેર કરી દો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *