આયુર્વેદ

110થી વધારે રોગો દૂર કરવા માટે કામ કરે છે આ ખાસ દાણા, મોટાભાગના લોકો નથી જાણતા તેનો ઉપયોગ કરવાની સાચી રીત.

સામાન્ય રીતે મેથીનો સ્વાદ કડવો છે, જેના લીધે લોકો તેને પસંદ કરતા નથી. જોકે આજે પણ ઘણા ઘરોમાં મેથીનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. તેના સેવનથી સ્વાદમાં તો ફરક આવે જ છે પણ અનેક સ્વાસ્થય સમસ્યાઓ પણ દૂર કરી શકાય છે. હકીકતમાં મેથીમાં પ્રોટીન, કેલ્શિયમ, વિટામિન જેવા ઘણા તત્વો હોય છે, જે અગણિત રોગો દૂર કરવા માટે કામ કરી શકે છે.

મેથીનું પાચન બહુ જલ્દી થઇ જાય છે. જેના લીધે તમને કબજિયાત, અપચો અને ગેસ ની સમસ્યાનો સામનો કરવો પડતો નથી. તે પિત્ત નાશક, ભૂખ લગાડનાર, વાત દૂર કરવા માટે કામ કરે છે. આવી સ્થિતિમાં આજના આ વિશેષ લેખમાં અમે તમને તેનાથી થતા સ્વાસ્થ્ય સબંધિત ફાયદાઓ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

મેથીમાં એવા ગુણો જોવા મળે છે, જે પાચન ક્રિયાને શકિત આપવા માટે કામ કરે છે. જેના લીધે તમે જે પણ ખોરાક ખાવ છો તે આસાનીથી પચી જાય છે. જેનાથી તમને અપચો, કબજિયાત, ગેસ, મોઢામાં ચાંદા પડવા જેવી સમસ્યાઓ નો સામનો કરવો પડતો નથી.

આ સાથે જો તમે નબળા હાડકાં ની સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા છો તો પણ તમે મેથીનો ઉપયોગ કરી શકો છો. હકીકતમાં મેથીમાં એવા ગુણો જોવા મળે છે, જે હાડકા ની નબળાઈ દૂર કરવા માટે કામ કરે છે. જોકે તમે તેનો ઉપયોગ સૂંઠ સાથે પણ કરી શકો છો.

જે તમને બમણા ફાયદા આપે છે. તેનો ઉપયોગ કરવા માટે મેથી અને સૂંઠના એક એક ગ્રામ લઈને મિક્સ કરીને સેવન કરવું જોઈએ, તમે તેને પાણી સાથે પણ ઉપયોગ કરી શકો છો.

જો તમે વાળ સાથે જોડાયેલ સમસ્યા જેમ કે વાળ ખરવા, સફેદ થઈ જવા જેવી સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા છો તો તમે મેથીનો ઉપયોગ કરી શકો છો. આ માટે સૌથી પહેલા મેથીના દાણાને પાણીમાં પલાળીને ગ્રાઇન્ડ કરી લો અને તેને માથા પર લગાવો. આવું કરવાથી તમને રાહત મળશે અને વાળ પણ કાળા થઇ જશે.

જો તમે મેથીના દાણાને લીંબુ શરબત અને મધ સાથે લો છો તો તમને તાવ, શરદી અને ખાંસી જેવી સમસ્યાઓમાં રાહત મળે છે. આ સાથે ગળાની ખળાશ પણ દૂર થઈ જાય છે. જો તમે વજન વધારાનો સામનો કરી રહ્યા છો તો પણ તમે ઉપર જણાવ્યા અનુસાર મેથીનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

જેનાથી તમને અવશ્ય ફરક જોવા મળશે. જો તમે મેથીને પાણીમાં પલાળીને એ પેસ્ટને ચહેરા પર લગાવે છે તો ખીલની સમસ્યા દૂર થઈ જશે અને તમને રાહત થશે.

જો તમે દરરોજ મેથીના દાણા પાણી સાથે ખાઈ લો છો તો તેમાં જોવા મળતું કેલ્શિયમ સાંધાના દુખવા દૂર કરે છે. આ સાથે ડાયાબીટીસ ની સમસ્યા માં આ મેથીના દાણા રામબાણ સાબિત થઈ શકે છે. હકીકતમાં તેમાં એવા ગુણો જોવા મળે છે જે બ્લડ સુગર કાબૂમાં કરવા માટે કામ કરે છે.

જો તમે આવા જ અવનવા ઘરેલુ ઉપચારની જાણકારી મેળવવા માગતા હોય તો નીચેનું Like બટન દબાવીને અમારા પેજને Like કરી લો. અને તમારા મિત્રો અને પરિવારજનો સાથે આ ઉપયોગી માહિતી અવશ્ય Share કરો…. Share કરો… ધન્યવાદ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *