આ એક શાકભાજી ખાઈ લેશો તો આજીવન ડાયાબિટીસ, કેન્સર, ત્વચા રોગથી રહેશે 100% દૂર.

દોસ્તો ટામેટા ભારતીય રસોડાની એક મહત્વની શાકભાજી છે, જે સ્વાસ્થ્ય લાભોથી ભરપૂર હોય છે. ટામેટા ઘણા ફાયદાકારક પોષક તત્વોથી ભરપૂર છે. તેમાં વિટામીન સી, પોટેશિયમ, લાઈકોપીન, નિયાસીન, વિટામીન બી6, ફોસ્ફરસ, કોપર મળી આવે છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

જે આપણા શરીરને ઘણા લાભ આપી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં આજના આ લેખમાં અમે તમને ટામેટાના ફાયદાઓ વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

ટામેટાંમાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ ગુણ હોય છે, જે કેન્સર સામે લડવાની ક્ષમતા ધરાવે છે. લંડન યુનિવર્સિટીના અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે ટામેટાંમાં રહેલું લાઈકોપીન મીઠું એક એવું પૌષ્ટિક તત્વ છે જે પ્રોસ્ટેટ કેન્સરના કોષોના વિકાસને અટકાવે છે અને તેમને મારી પણ નાખે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

ટામેટાંમાં રહેલું વિટામિન A, વિટામિન C મુક્ત રેડિકલ સામે લડવાની ક્ષમતા ધરાવે છે, જે કેન્સરના કોષોને ખતમ કરે છે અને નવા કોષો બનાવે છે.

ટામેટા વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. ટામેટાંમાં ચરબી અને કોલેસ્ટ્રોલ ખૂબ જ ઓછું હોય છે. તેમાં પાણી અને ફાઈબર વધુ હોય છે જે વજનને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. તેથી, જો તમે વજન ઓછું કરવા માંગો છો તો તેના રસને તમારી દિનચર્યામાં સામેલ કરો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ટામેટાંમાં વિટામીન એ અને વિટામીન સી વધારે હોય છે જે આપણી આંખોની રોશની સુધારવામાં અને રાતાંધળાપણું અટકાવવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે ટામેટા મોતિયા જેવા વિકારને ઘટાડવામાં મદદરૂપ છે.

આ સિવાય ટામેટાંમાં ફાયટોકેમિકલ એન્ટીઓક્સીડેન્ટ ઝેક્સાન્થિન, લ્યુટીન અને લાઈકોપીન હોય છે જે કોઈપણ પ્રકારના જોખમથી આંખોની રોશનીનું રક્ષણ કરે છે.

ડાયાબિટીસની સમસ્યા ધરાવતા લોકો માટે ટામેટાંનું સેવન કરવું ખૂબ જ ફાયદાકારક છે કારણ કે ટામેટાંમાં ક્રોમિયમ વધુ માત્રામાં જોવા મળે છે જે બ્લડ સુગરને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. તેથી ડાયાબિટીસના દર્દીને દરરોજ એક કાકડી અને એક ટામેટા ખાવાથી ફાયદો થાય છે.

ટામેટા વિટામિન K અને કેલ્શિયમથી ભરપૂર હોવાને કારણે હાડકાંને મજબૂત અને રિપેર કરવા માટે ઉત્તમ છે. તેમાં હાજર લાઇકોપીન નામનું એન્ટીઑકિસડન્ટ હાડકાના સમૂહને સુધારવામાં મદદ કરે છે. જે ઓસ્ટીયોપોરોસીસ સામે લડવા માટે ખૂબ જ અસરકારક રીત છે.

ટામેટાંને નિયમિત ખાવાથી ત્વચા સ્વસ્થ અને કોમળ બને છે. ટામેટાંમાં રહેલું લાઈકોપીન સોલ્ટ એન્ટીઓક્સીડેન્ટ છે જે ત્વચાને સૂર્યના હાનિકારક અલ્ટ્રાવાયોલેટ કિરણોથી બચાવે છે. જે ત્વચાની કરચલીઓનું મુખ્ય કારણ છે. આ સિવાય ટામેટાં ખાવાથી ચહેરા પરના મોટા છિદ્રો ઓછા થઈ શકે છે.

Leave a Comment