આયુર્વેદ

શરીરમાં ક્યારેય નહીં થાય લોહીની કમી, ખાલી કરવું પડશે આ 5 મિનિટનું કામ.

દોસ્તો આજના સમયમાં એનિમિયા એક સામાન્ય સમસ્યા બની ગઈ છે, પરંતુ જો શરીરમાં લોહીની ઉણપ લાંબા સમય સુધી ચાલુ રહે છે, તો તે તમને ઘણી બીમારીઓનો શિકાર બનાવી શકે છે. તેથી એનિમિયાના કિસ્સામાં બેદરકારી ન રાખવી જોઈએ.

તમને જણાવી દઈએ કે આપણા શરીરમાં લોહીની ઉણપ ત્યારે થાય છે જ્યારે આપણા શરીરમાં આયર્નની માત્રા ઓછી થવા લાગે છે. લોહીની ઉણપને કારણે નબળાઈ, ચક્કર, અનિદ્રા, થાક જેવી સમસ્યાઓ થવા લાગે છે.

આવી સ્થિતિમાં, તમારે તમારા આહારમાં ફળો અને શાકભાજીનું સેવન કરવું જોઈએ, કારણ કે ફળો અને શાકભાજીમાં તમામ પોષક તત્વો હાજર હોય છે, જે શરીરમાં લોહીની માત્રા વધારવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે એનિમિયાની સમસ્યામાં કયા ફળ અને શાકભાજીનું સેવન કરવું જોઈએ.

બીટ – શરીરમાં લોહીની ઉણપ હોય તો બીટનું સેવન કરવું જોઈએ. કારણ કે બીટમાં આયર્ન ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, તેથી જો તમે નિયમિતપણે બીટરૂટ અથવા બીટના રસનું સેવન કરો છો, તો તે એનિમિયાને દૂર કરે છે.

દાડમ – દાડમ કે દાડમનો રસ લેવાથી પણ એનિમિયા દૂર થાય છે. દાડમ પોષક તત્વોથી ભરપૂર હોવાથી દાડમમાં આયર્ન પણ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, જે શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું સ્તર વધારવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે.

ટામેટા – શરીરમાં લોહીની ઉણપ હોય ત્યારે ટામેટાંનું સેવન ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે ટામેટાંમાં વિટામીન સી, આયર્ન, વિટામીન એ જેવા તત્વો મળી આવે છે. તેથી, જો તમે ટામેટા અથવા ટામેટાના રસનું સેવન કરો છો, તો તેનાથી લોહીની ઉણપ દૂર થાય છે.

સફરજન – શરીરમાં લોહીની ઉણપ હોય તો સફરજનનું સેવન કરવું જોઈએ. કારણ કે સફરજનમાં આવા ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, જે શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું સ્તર વધારવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે. આ માટે દરરોજ એક સફરજનનું સેવન કરવું જોઈએ.

પાલક – શરીરમાં એનિમિયાની સ્થિતિમાં પાલકનું સેવન કરવું જ જોઈએ, કારણ કે પાલકમાં વિટામિન બી6, વિટામિન એ, વિટામિન સી, આયર્ન જેવા તત્વો મળી આવે છે. તેથી, જો તમે નિયમિતપણે પાલકની ભાજી અથવા પાલકના રસનું સેવન કરો છો, તો શરીરમાં લોહીની ઉણપને ઝડપથી દૂર કરી શકાય છે.

દ્રાક્ષ – લોહીની ઉણપને દૂર કરવા માટે પણ દ્રાક્ષનું સેવન ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે દ્રાક્ષમાં વિટામિન સી, આયર્ન, પોટેશિયમ જેવા તત્વો મળી આવે છે, જે શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું સ્તર વધારવામાં મદદ કરે છે.

બ્રોકોલી – એનિમિયા દૂર કરવા માટે બ્રોકોલીનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. કારણ કે બ્રોકોલીમાં ઘણા બધા વિટામિન જોવા મળે છે. આ સાથે જ તેમાં આયર્ન પણ હોય છે. તેથી જો તમે બ્રોકોલીનું સેવન કરો છો, તો તેનાથી લોહીની ઉણપ દૂર થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *