આયુર્વેદ દુનિયા

જો આ કાળા રંગના બીજ ખાઈ લેશો તો સાંધાના દુખાવાથી આજીવન મળશે મુક્તિ, 100% શરીરમાં આવી જશે સ્ફૂર્તિ.

દોસ્તો સૂર્યમુખી દેખાવમાં જેટલી સુંદર હોય છે એટલા જ તેના બીજનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે. સૂર્યમુખીના બીજ ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર હોવાને કારણે સૂર્યમુખીના બીજનો ઉપયોગ ઘણી બધી શારીરિક સમસ્યાઓને દૂર કરવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે.

સૂર્યમુખીના બીજમાં મિનરલ્સ, કોપર, મેંગેનીઝ, આયર્ન, ઝિંક, મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફરસ, પોટેશિયમ, કેલ્શિયમ, વિટામિન ઈ અને સેલેનિયમ જેવા પોષક તત્વો ભરપૂર પ્રમાણમાં હોય છે, જે સ્વાસ્થ્ય અને ત્વચા બંનેને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે. આવી સ્થિતિમાં ચાલો આપણે જાણીએ કે સૂર્યમુખીના બીજના સેવનથી કયા કયા લાભ થઈ શકે છે.

શરીરમાં કોલેસ્ટ્રોલનું પ્રમાણ ખૂબ જ ખતરનાક સાબિત થઈ શકે છે. તેથી તેને નિયંત્રિત કરવું જરૂરી છે. સૂર્યમુખીના બીજનું સેવન કોલેસ્ટ્રોલને નિયંત્રિત કરવા માટે ફાયદાકારક સાબિત થાય છે, કારણ કે તેનું સેવન કરવાથી ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલની માત્રા ઓછી થાય છે.

સૂર્યમુખીના બીજનું સેવન હાડકા માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે કેલ્શિયમ અને ઝિંક જેવા તત્વો સૂર્યમુખીના બીજમાં જોવા મળે છે, તેથી તેનું સેવન કરવાથી હાડકાં મજબૂત થાય છે.

જે લોકોને કબજિયાતની ફરિયાદ હોય તેમના માટે સૂર્યમુખીના બીજનું સેવન ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. કારણ કે સૂર્યમુખીના બીજમાં સારી માત્રામાં ફાઈબર જોવા મળે છે, જે કબજિયાતની સમસ્યાને દૂર કરવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે.

સૂર્યમુખીના બીજમાં ઝિંક, આયર્ન અને સેલેનિયમ જેવા તત્વો મળી આવે છે, તેથી તેનું સેવન કરવાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત બને છે, જેથી તમે શરદી અને ખાંસી જેવા વાયરલ ઇન્ફેક્શનથી બચી શકો છો.

સૂર્યમુખીના બીજનો ઉપયોગ ત્વચા માટે પણ ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે વિટામિન E સૂર્યમુખીના બીજમાં જોવા મળે છે, તેથી જો તમે ત્વચા માટે સૂર્યમુખીના બીજના તેલનો ઉપયોગ કરો છો, તો તે ત્વચા પર ચમક લાવે છે. તેની સાથે ત્વચા સંબંધિત ઘણી સમસ્યાઓ પણ દૂર થાય છે.

આર્થરાઈટિસના રોગને કારણે સાંધામાં દુખાવો અને સોજાની ફરિયાદ રહે છે, પરંતુ જો તમે સૂર્યમુખીના તેલથી સાંધા પર માલિશ કરો છો તો તેનાથી દુખાવો અને સોજાની સમસ્યા ઓછી થઈ જાય છે. કારણ કે સૂર્યમુખીના તેલમાં બળતરા વિરોધી ગુણ હોય છે.

આજના સમયમાં વાળ ખરવાની સમસ્યા એક સામાન્ય સમસ્યા છે, પરંતુ તેનાથી છુટકારો મેળવવા માટે જો તમે સૂર્યમુખીના બીજમાંથી બનેલા તેલનો ઉપયોગ કરો છો તો તેનાથી વાળ ખરવાની સમસ્યા ઓછી થાય છે. કારણ કે સૂર્યમુખીના બીજમાં વિટામીન E ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, જે હેલ્ધી વાળને જાળવવામાં મદદ કરે છે.

જોકે યાદ રાખો કે ઘણા લોકોને સૂર્યમુખીના બીજથી એલર્જી હોય છે, તેથી તેનો ઉપયોગ કરવાથી ત્વચા અને સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.

વળી સૂર્યમુખીના બીજને છાલ સાથે ન ખાવા જોઈએ, કારણ કે છાલ સાથે ખાવાથી પેટમાં દુખાવો અને ઉલ્ટી થઈ શકે છે. આ સાથે સૂર્યમુખીના બીજના વધુ પડતા સેવનથી કિડનીનો રોગો પણ થઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *