આયુર્વેદ

શરીરમાં ક્યારેય નહીં પડે લોહીની કમી, જો અઠવાડિયામાં 2 વખત ખાઈ લેશો આ વસ્તુ.

દોસ્તો શરીરને સ્વસ્થ રાખવા માટે ઘણા પોષક તત્વોની જરૂર હોય છે, તેમાંથી એક આયર્ન છે, આયર્ન આપણા શરીર માટે ખૂબ જ જરૂરી છે. જો શરીરમાં આયર્નની ઉણપ હોય તો તમે ઘણી બીમારીઓનો શિકાર બની શકો છો.

તમને જણાવી દઈએ કે, આયર્ન લાલ રક્તકણોને વધારવામાં મદદ કરે છે, જે આખા શરીરમાં ઓક્સિજન વહન કરવાનું કામ કરે છે. જ્યારે શરીરમાં આયર્નની ઉણપ હોય છે, ત્યારે સ્વસ્થ લાલ રક્તકણો બની શકતા નથી.

તેની ઉણપને કારણે તમે એનિમિયા જેવા રોગનો શિકાર બની શકો છો. આથી શરીરને સ્વસ્થ રાખવા માટે આયર્નથી ભરપૂર ખોરાક લેવો જોઈએ, આયર્નથી ભરપૂર આહારનું સેવન કરવાથી શરીર સ્વસ્થ રહે છે અને આયર્નની ઉણપ રહેતી નથી. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે કયા ખોરાકમાં આયર્ન જોવા મળે છે.

પાલક – પાલકનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે પાલકમાં ભરપૂર માત્રામાં આયર્ન જોવા મળે છે, સાથે જ અન્ય ઘણા વિટામિન્સ અને મિનરલ્સ પણ પાલકમાં ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે.

તેથી, જો તમે પાલકની ભાજી અથવા પાલકના રસનું સેવન કરો છો, તો તેનાથી આયર્નની ઉણપ નથી થતી. તેની સાથે અન્ય ઘણી બીમારીઓ પણ દૂર થાય છે.

બ્રોકોલી – બ્રોકોલીમાં પણ ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભ છે. બ્રોકોલીમાં વિટામીન-ઇ, વિટામીન-સી, વિટામીન-કે તેમજ આયર્ન ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, તેથી તેનું સેવન સ્વાસ્થ્યની સાથે સાથે ત્વચા માટે પણ ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. આ ઉપરાંત, શરીરમાં આયર્નની ઉણપ નથી.

કોળાના બીજ – કોળાની સાથે કોળાના બીજનું સેવન કરવાથી પણ સ્વાસ્થ્યને ફાયદો થાય છે. કોળાના બીજમાં ભરપૂર માત્રામાં આયર્ન હોય છે, તેથી તેનું સેવન કરવાથી શરીરમાં એનિમિયા થતો નથી. તેની સાથે તેનું સેવન કરવાથી કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર પણ ઓછું થાય છે.

ક્વિનોઆ – ક્વિનોઆના સેવનથી ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભ થાય છે. ક્વિનોઆમાં આયર્નની સાથે સારી માત્રામાં પ્રોટીન, ફાઈબર પણ જોવા મળે છે, તેથી તેનું સેવન કરવાથી આયર્નની ઉણપ દૂર થાય છે. તે ડાયાબિટીસ અને હૃદયના સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.

બીટ – બીટનું સેવન અનેક રોગોમાં ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે બીટમાં આયર્નની સાથે સાથે અન્ય ઘણા પોષક તત્વો પણ હોય છે, તેથી જો તમે બીટ અથવા બીટના જ્યુસનું સેવન કરો છો તો તેનાથી આયર્નની ઉણપ નથી થતી તેમજ એનિમિયાથી પીડિત લોકો માટે પણ બીટ રામબાણ સાબિત થાય છે.

દાડમ – જો શરીરમાં આયર્નની ઉણપ હોય અથવા એનિમિયાની બીમારી હોય તો દાડમનું સેવન કરવું ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે દાડમમાં ભરપૂર માત્રામાં આયર્ન હોય છે, જે શરીરમાં આયર્નની ઉણપને દૂર કરવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે.

ડ્રાય ફ્રૂટ્સ – આયર્નની ઉણપને દૂર કરવા માટે ડ્રાય ફ્રૂટ્સનું સેવન પણ ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે ડ્રાય ફ્રૂટ્સમાં આયર્નની સાથે ઘણા પોષક તત્વો પણ હોય છે.

તેથી જો તમે ખજૂર, અખરોટ, બદામ, કિસમિસ જેવા ડ્રાય ફ્રૂટ્સનું સેવન કરો છો તો આયર્નની ઉણપ દૂર થાય છે. તેની સાથે અન્ય ઘણી બીમારીઓ પણ દૂર થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *