આયુર્વેદ

શરદી, તાવ અને ઉધરસ આજીવન નહીં કરે હેરાન, જો કરી લીધો આ જડીબુટ્ટી નો ઉપયોગ.

દોસ્તો કોકમનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે કોકમ ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર છે. તમને જણાવી દઈએ કે કોકમનું સેવન કરવાથી અનેક રોગો મટે છે. ઉનાળાની ઋતુમાં કોકમનું સેવન કરવાથી શરીરને ઠંડક મળે છે.

કોકમમાં પોટેશિયમ, મેંગેનીઝ, વિટામિન બી કોમ્પ્લેક્સ અને મેગ્નેશિયમ જેવા ઘણા પોષક તત્વો હોય છે. જે સ્વાસ્થ્યની દ્રષ્ટિએ ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે પરંતુ કોકમનું વધુ પડતું સેવન ન કરવું જોઈએ, કારણ કે વધુ પડતા સેવનથી સ્વાસ્થ્યને ફાયદો થવાને બદલે નુકસાન થાય છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે કોકમના ફાયદા કયા કયા છે.

ડાયેરિયાની સમસ્યા હોય તો કોકમનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે કોકમમાં અતિસાર વિરોધી ગુણો જોવા મળે છે, જે ઝાડાની ફરિયાદને દૂર કરવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે. આ માટે કોકમના રસનું સેવન કરવું જોઈએ.

હૃદયને સ્વસ્થ રાખવા માટે કોકમનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે કોકમમાં બી-કોમ્પ્લેક્સ વિટામીન, પોટેશિયમ, મેંગેનીઝ અને મેગ્નેશિયમ જેવા તત્વો મળી આવે છે, જે હ્રદય રોગના જોખમને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

સામાન્ય રીતે બ્લડ પ્રેશર ખૂબ જ ગંભીર સમસ્યા છે, બ્લડ પ્રેશર હૃદય માટે ખૂબ જ ખતરનાક સાબિત થઈ શકે છે. તેથી બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવા માટે કોકમનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે કોકમમાં પોટેશિયમ હોય છે.

ઉનાળાની ઋતુમાં લોકો ઘણીવાર ડિહાઈડ્રેશનની ફરિયાદ કરે છે. પરંતુ જો તમે કોકમના રસનું સેવન કરો છો, તો તે શરીરને હાઇડ્રેટ રાખે છે. આ સાથે તેનું સેવન કરવાથી શરીરને ઠંડક પણ મળે છે.

કોકમ એન્ટીઓક્સીડેન્ટ ગુણોથી ભરપૂર છે, તેથી કોકમનુ સેવન રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે, જેથી તમે શરદી અને તાવ જેવી બીમારીઓનો શિકાર થવાથી બચી શકો છો.

આ સાથે વજન ઘટાડવા માટે કોકમનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે કોકમમાં આવા ઘણા તત્વો મળી આવે છે, જે વજનને નિયંત્રિત કરવામાં ખૂબ મદદરૂપ સાબિત થાય છે.

કોકમ પેટ માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે કોકમનું સેવન કરવાથી પેટનો દુખાવો, એસિડિટી, પેટ ફૂલવું, કબજિયાત અને અપચો જેવી બીમારીઓ દૂર થાય છે.

જોકે યાદ રાખો કે જે લોકોને ત્વચાની એલર્જી હોય તેમણે કોકમનું સેવન ટાળવું જોઈએ. આ સાથે જે લોકો બ્લડ પ્રેશરની દવા લે છે, તેમણે કોકમનું સેવન ટાળવું જોઈએ. વળી કોકમનું વધુ પડતું સેવન કરવાથી પાચન સંબંધી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *