એકદમ નકામી ગણવામાં આવતી આ છાલથી ડાઘ અને ખીલ થઈ જશે દૂર, 100% મળશે બેદાગ ત્વચા.

દોસ્તો દૂધીનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે દૂધીમાં પોષક તત્વો ભરપૂર માત્રામાં હોય છે. તેથી દૂધીનું સેવન અનેક રોગોમાં ફાયદાકારક સાબિત થાય છે પરંતુ શું તમે જાણો છો કે દૂધીની સાથે સાથે દૂધીની છાલ પણ ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો પ્રદાન કરે છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

હા જ્યારે તમે દૂધીની છાલને કચરામાં ફેંકી દો છો તો તેના સેવનથી સ્વાસ્થ્ય માટે અગણિત ફાયદા થાય છે. કારણ કે દૂધીની છાલમાં આયર્ન, કેલ્શિયમ, ઝિંક, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ, મેંગેનીઝ, વિટામિન સી, વિટામિન B1, B2, B3, B5, B6 જેવા તત્વો હોય છે, જે સ્વાસ્થ્ય અને ત્વચા બંને માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે દૂધીની છાલના ફાયદા કયા કયા છે.

દૂધીની છાલનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે દૂધીમાં પોષક તત્વો ભરપૂર માત્રામાં હોય છે. તેથી, દૂધીનું સેવન અનેક રોગોમાં ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

આજકાલ મોટાભાગના લોકો વધતી સ્થૂળતાથી પરેશાન છે, વધતી સ્થૂળતા અનેક રોગોને આમંત્રણ આપે છે. પરંતુ જો તમે દૂધીની છાલનું સેવન કરો છો, તો તે સ્થૂળતાને નિયંત્રિત કરે છે. કારણ કે ગોળની જેમ, દૂધીની છાલમાં પણ ઓછી માત્રામાં કેલરી હોય છે અને તે ફાઈબરથી ભરપૂર હોય છે.

ત્વચામાં ખંજવાળની ​​ફરિયાદ હોય તો દૂધીની છાલનો ઉપયોગ ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે દૂધીની છાલને ત્વચા પર લગાવવાથી બળતરાની ફરિયાદ દૂર થાય છે. તેના માટે અસરગ્રસ્ત વિસ્તાર પર દૂધીની છાલની પેસ્ટ લગાવવી જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ઉનાળાની ઋતુમાં લોકો ઘણીવાર ટેનિંગની ફરિયાદ કરે છે. પરંતુ જો તમે દૂધીની છાલનું પેક બનાવીને ચહેરા પર લગાવો તો ટેનિંગની ફરિયાદ દૂર થઈ જાય છે. આ માટે દૂધીની છાલનો પાવડર બનાવીને તેમાં ગુલાબજળ ઉમેરીને ચહેરા પર લગાવવું જોઈએ.

આજકાલ પાઈલ્સ ની સમસ્યા મોટાભાગના લોકોમાં જોવા મળે છે. પરંતુ જો તમે દૂધીની છાલનું સેવન કરો છો, તો તે પાઈલ્સ રોગમાં ઘણી હદ સુધી રાહત આપે છે. આ માટે દૂધીની છાલમાંથી બનાવેલા પાવડરનું સેવન કરવું જોઈએ.

દૂધીની છાલમાં સારી માત્રામાં ફાઈબર મળી આવે છે, તેથી જો તમે દૂધીની છાલનું સેવન કરો છો તો તે પેટ માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે દૂધીની છાલનું સેવન કરવાથી કબજિયાત, એસિડિટી જેવી સમસ્યાઓ દૂર થાય છે.

પિમ્પલ્સ અને ડાઘની ફરિયાદ હોય ત્યારે દૂધીની છાલનો ઉપયોગ ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કારણ કે દૂધીની છાલમાં ઘણા વિટામિન હોય છે, જે પિમ્પલ્સ અને ડાઘની ફરિયાદને દૂર કરવામાં મદદરૂપ સાબિત થાય છે. આ માટે ચંદન પાવડર અને ગુલાબજળને દૂધીની છાલના પાવડરમાં મિક્સ કરીને ચહેરા પર લગાવવું જોઈએ.

આ રીતે દૂધીની છાલનું સેવન કરી શકાય છે
1- તમને જણાવી દઈએ કે તડકામાં સૂકવેલી દૂધીની છાલનો પાવડર બનાવીને ખાઈ શકાય છે.
2- આ સાથે દૂધીની છાલનો રસ બનાવીને પી શકાય છે.

Leave a Comment