આયુર્વેદ

જો આટલું ધ્યાન રાખશો તો શરીરમાં ક્યારેય નહીં વધે યુરીક એસિડ, સાંધાના દુખાવાથી પણ મળશે મુક્તિ.

દોસ્તો આજની અનિયમિત જીવનશૈલી અને ખાવાની ખોટી આદતોના કારણે મોટાભાગના લોકો કોઈને કોઈ બીમારીનો શિકાર બની રહ્યા છે, તેમાંથી એક છે યુરિક એસિડનો રોગ.

શરીરમાં યુરિક એસિડ વધવા પર અનેક પ્રકારની સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે. કારણ કે યુરિક એસિડ વધવાથી કિડની, હાર્ટ, આર્થરાઈટિસ જેવી બીમારીઓનો ખતરો વધી જાય છે. તેથી, યુરિક એસિડને નિયંત્રિત કરવું મહત્વપૂર્ણ છે.

યુરિક એસિડને કંટ્રોલ કરવા માટે ખોરાકમાં ખાસ કાળજી લેવી જોઈએ. કારણ કે જ્યારે યુરિક એસિડ વધી જાય છે ત્યારે વધુ નમકીન અથવા વધુ મીઠો ખોરાક લેવાથી દર્દીઓની તકલીફો વધી જાય છે. આવી સ્થિતિમાં ચાલો આપણે જાણીએ કે જ્યારે યુરિક એસિડ વધી જાય ત્યારે કઈ વસ્તુઓ ન ખાવી જોઈએ.

રીંગણ – યુરિક એસિડ વધવા પર રીંગણનું સેવન નુકસાનકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે રીંગણમાં પ્યુરિન મળી આવે છે, જે યુરિક એસિડનું સ્તર વધારી શકે છે. તેથી જ્યારે યુરિક એસિડ વધી જાય ત્યારે રીંગણનું સેવન ન કરવું જોઈએ.

મશરૂમ – મશરૂમના શાકભાજીનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ઘણા ફાયદા લાવે છે. પરંતુ યુરિક એસિડ વધવાના કિસ્સામાં, મશરૂમ્સનું સેવન ભૂલવું જોઈએ નહીં. કારણ કે મશરૂમ પ્રોટીનથી ભરપૂર હોય છે.

અરબી – અરબીનું શાક અનેક રોગોમાં ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. પરંતુ જો કોઈના શરીરમાં યુરિક એસિડનું પ્રમાણ વધી ગયું હોય તો તેણે આર્બીનું સેવન ન કરવું જોઈએ. કારણ કે તેના સેવનથી યુરિક એસિડનું સ્તર વધુ વધી શકે છે.

પાલક – પાલકનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. પરંતુ જ્યારે યુરિક એસિડનું પ્રમાણ વધી જાય છે ત્યારે પાલકનું સેવન ખૂબ જ નુકસાનકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે પાલકમાં પ્રોટીન હોય છે, જે યુરિક એસિડને વધારી શકે છે.

કઠોળ – જ્યારે યુરિક એસિડનું સ્તર વધે છે ત્યારે કઠોળનું સેવન નુકસાનકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે કઠોળનું સેવન કરવાથી યુરિક એસિડની માત્રા વધી શકે છે.

સૂકા વટાણા – જ્યારે યુરિક એસિડ વધી જાય ત્યારે સૂકા વટાણાનું સેવન ન કરવું જોઈએ. કારણ કે સૂકા વટાણામાં પ્યુરિનનું પ્રમાણ વધુ હોય છે, જે યુરિક એસિડના સ્તરને વધુ વધારી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *