ઉનાળાની ગરમીમાં કરો આ રસનું સેવન, શરીરની ગરમી થશે ઓછી, પેટ, કિડની અને પેશાબમાં થતી બળતરાથી મળશે આરામ.

દોસ્તો ઉનાળાની શરૂઆત થઈ ગઈ છે અને ગરમીના લીધે લોકો પરેશાન પણ થવા લાગ્યા છે. અત્યારે કોઈક ના કોઈ કામને લીધે આપણે બહાર જવું પડે છે, જેના લીધે ગરમીનો અહેસાસ પણ થાય છે. આવી સ્થિતિમાં લોકો ઠંડા પીણા તરફ આકર્ષિત થઈ ગયા છે, જે આપણા શરીરને અંદરથી ઠંડક પહોંચાડવાનું કામ કરે છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

પરંતુ અત્યારે કેમિકલ યુક્ત પદાર્થો નો ઉપયોગ સોડા અને અન્ય કોઈ કોલ્ડ્રિંકસ બનાવવા માટે થતો હોવાને કારણે તે આપણા શરીરને ક્યાંકને ક્યાંક નુકસાન પણ કરતા હોય છે. આવી સ્થિતિમાં તમે ઘરેલુ ઉપાયો અજમાવીને પોતાના શરીરને અંદરથી ઠંડક આપી શકો છો. જેમાં લીંબુ, શરબત વગેરેનો ઉપયોગ આપણા શરીરને ઠંડક પહોંચાડવા માટે કામ કરે છે.

જે તમારા શરીરને ઠંડુ રાખે છે સાથે સાથે લાંબા સમય સુધી ડીહાઇડ્રેશનની સમસ્યાનો પણ સામનો કરવો પડતો નથી. આવી સ્થિતિમાં આ લેખમાં અમે તમને એક એવી વસ્તુઓ વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ જેને તમે ઘરે આસાનીથી બનાવી શકો છો અને સેવન કરીને પોતાના શરીરને ઠંડક પહોંચાડી શકો છો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

તમારે ઉનાળાની ઋતુમાં ગરમીથી બચવા માટે ગરમ તાસીર ધરાવતી ચીજવસ્તુઓથી અંતર બનાવીને ઠંડી તાસીર ધરાવતી ચીજવસ્તુઓને પોતાના ભોજનમાં સામેલ કરવી જોઈએ. જેનાથી તમારે બળતરાની સમસ્યાનો સામનો કરવો પડતો નથી અને શરીરને અંદરથી ઠંડક મળે છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે આ બધી વસ્તુઓ કઈ-કઈ છે.

દુધી અને તુરીયા જેવી શાકભાજી માં પાણી પુષ્કળ પ્રમાણમાં મળી આવે છે. વળી તેની તાસીર ઠંડી હોય છે જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ લાભદાયી સાબિત થઇ શકે છે. આવી સ્થિતિમાં તમારે પોતાના ભોજનમાં દુધી અને તુરીયા ને સામેલ કરવા જોઇએ. જેનાથી તમારા શરીરની અંદર ઠંડક મળે છે અને પાચન શક્તિને પણ એકદમ મજબૂત બનાવી શકાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

આજ ક્રમમાં તમે શેતૂર નું શરબત બનાવીને પણ પી શકો છો. જેના લીધે આપણા શરીરની ગરમી નિયંત્રણમાં આવી જાય છે અને ઠંડક મળે છે. આ સાથે શેતુરનો નો શરબત પીવાથી આપણા શરીરને ઇન્સ્ટન્ટ એનર્જી પ્રાપ્ત થાય છે.

જેના લીધે આપણે સંપૂર્ણ રીતે ફીટ રહી શકીએ છીએ. આ સિવાય ઉનાળામાં શેતૂર નું શરબત આંતરડાની ગતિ ને પણ યોગ્ય બનાવે છે, જેના લીધે આપણે લુઝ મોશન જેવી સમસ્યાઓથી બચી શકતા હોઈએ છીએ.

તમારે ઉનાળાની ઋતુમાં ઠંડક મેળવવા માટે ફ્રીજનું પાણી પીવાને બદલે માટલામાં રહેલા પાણીનું સેવન કરવું જોઈએ. જેનાથી આપણા શરીરમાં કોઈપણ પ્રકારના કેમિકલ પ્રવેશતા નથી અને ગરમીની સમસ્યાનો પણ સામનો કરવો પડતો નથી. કારણ કે માટલાના વાસણમાં રહેલા પાણીનું સેવન કરવાથી આપણા શરીરને ઘણા બધા વિટામિન્સ પ્રાપ્ત થાય છે.

દોસ્તો તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે તમે ડુંગળીનો ઉપયોગ પણ ઠંડક મેળવવા માટે કરી શકો છો. હકીકતમાં તેમાં એવું પોષક તત્વ મળી આવે છે. ડુંગળીમાં ઘણા બધા પોષક તત્વો હોવાથી તે ડાયેટ માં પણ ઉપયોગી છે.

દોસ્તો તમે ઉનાળાની ઋતુમાં પોતાના સલાડમાં અથવા અન્ય કોઈ રીતે પણ ભોજનમાં ડુંગળીને સામેલ કરી શકો છો. તમે લીંબુ અને સંચળ મીઠાનો ઉપયોગ કરીને પણ પોતાની ગરમીની સમસ્યાથી બચી શકો છો. ડુંગળી આપણને લૂની સમસ્યાથી બચવા માટે કામ કરે છે.

દોસ્તો આ સિવાય તમે ઉનાળાની ઋતુમાં પાણી થી ભરપુર ખોરાક જેમ કે તરબૂચ, ઠંડા પીણા,.છાશ, દહી, કાકડી જેવી ચીજવસ્તુઓને પોતાના ભોજનમાં સામેલ કરી શકો છો. જે તમારા શરીરને હાઈડ્રેટ રાખે છે અને ડેડ ની સમજદારી બચાવવાનું કામ કરે છે.

Leave a Comment