આયુર્વેદ

વધારે મસાલા યુક્ત ભોજન ખાતા હોય તો થઈ જાવ સાવધાન, નહિતર શરીર બની જશે અનેક બીમારીઓનો શિકાર.

દોસ્તો ભોજનમાં ઉપયોગ કરવામાં આવતા વિવિધ પ્રકારના મસાલાઓની તાસિર ગરમ હોય છે, તેથી વધુ માત્રામાં મસાલા ખાવાથી આપણા શરીરને કોઈને કોઈ રીતે નુકસાન થઈ શકે છે. સામાન્ય રીતે આપણે દરરોજ લાલ મરચું, કાળા મરી અને હળદર જેવા ભારતીય મસાલાઓનો ઉપયોગ કરીએ છીએ પરંતુ જો આ મસાલા એક મર્યાદાથી વધુ ખાવામાં આવે છે, તો તે આપણા શરીરમાં સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે.

આવી સ્થિતિમાં આજના આ લેખમાં અમે તમને વધુ પ્રમાણમાં મસાલા ખાવાથી થતા નુકસાન વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ.

સગર્ભા સ્ત્રીઓએ વધુ મસાલા ખાવાનું ટાળવું જોઈએ કારણ કે તેના વધુ પડતા સેવનથી તેમના ગર્ભસ્થ બાળક પર ખરાબ અસર પડી શકે છે. આ સિવાય મસાલેદાર ખોરાક ખાવાથી પેઢામાં સોજો અને નાકમાંથી લોહી આવવા જેવી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.

હરસના દર્દીઓએ વધુ મસાલા ખાવાનું ટાળવું જોઈએ કારણ કે મસાલેદાર ખોરાક આપણા પેટની ગરમી વધારવાનું કામ કરે છે. જેના કારણે તેમને આંતરડાની મૂવમેન્ટમાં સમસ્યાનો સામનો કરવો પડી શકે છે અને દવાઓ લેવા છતાં તેમનો રોગ જલ્દી ઠીક થતો નથી.

આ સાથે વધુ પડતો મસાલેદાર ખોરાક આપણા સ્વાદની કળીઓને ઘણું નુકસાન કરી શકે છે. વધુ પ્રમાણમાં મસાલા ખાવાથી શ્વાસની દુર્ગંધની સમસ્યા થઈ શકે છે. વળી વધુ મસાલેદાર ખોરાક ખાવાથી આપણા પેટની ઘણી સમસ્યાઓ થાય છે. હકીકતમાં મસાલાનો વધુ પડતો ઉપયોગ પેટની અંદરની સપાટીને અસર કરે છે, જેના કારણે તે જગ્યાએ બળતરા થાય છે અને તેના કારણે પેટમાં અલ્સર અને એસિડિટી જેવી સમસ્યાઓ થાય છે.

આ સાથે વધારે મસાલા ખાવાથી પેટમાં બળતરા થઈ શકે છે, જે બેચેની અને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ તરફ દોરી જાય છે. મસાલેદાર ખોરાક આપણા શરીરની ગેસ્ટ્રિક ગ્રંથિને નુકસાન પહોંચાડે છે. જેના કારણે અનિદ્રાની સમસ્યા થઈ શકે છે.

વળી લાંબા સમય સુધી વધુ મસાલા ખાવાથી આપણા શરીરની ચયાપચયની ક્રિયા ધીમી પડી જાય છે, જેની સીધી અસર આપણી પાચન તંત્ર પર પડે છે. જેના કારણે આપણું એનર્જી લેવલ ઘટી જાય છે.

મસાલેદાર ખોરાક ખાવાથી અપચો અને ઊંઘ ન આવવા જેવી સમસ્યાઓ થાય છે, જેના કારણે આપણા શરીરમાં વજન વધવાની શક્યતા વધી જાય છે.

જોકે વધુ મસાલા ખાવાથી આપણા પેટમાં અલ્સર વધી શકે છે. આ પ્રકારનો ખોરાક આપણા પેટમાં એસિડના સ્ત્રાવમાં વધારો કરી શકે છે જે પહેલાથી અસ્તિત્વમાં રહેલા ઘાને બળતરા કરી શકે છે અને તેમની હીલિંગ પ્રક્રિયાને પણ અસર કરે છે એટલા માટે આવી સમસ્યાઓથી પીડાતા લોકોએ તેમના આહારમાં મસાલાનો ઉપયોગ ઓછો કરવો જોઈએ.

મસાલેદાર ખોરાક ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે ખૂબ જ હાનિકારક છે. કારણ કે આ પ્રકારનો ખોરાક પેટમાં યોગ્ય રીતે પચતો નથી, જેના કારણે પેટમાં દુખાવો અથવા ઝાડા જેવી પેટની અન્ય સમસ્યાઓ થાય છે.

જે લોકોને પેટ સંબંધિત સમસ્યા હોય તેમણે વધુ મસાલાનું સેવન ન કરવું જોઈએ કારણ કે તેનાથી તેમના પેટમાં ગેસની સમસ્યા થશે અને ખોરાક પચવામાં ઘણો સમય લાગશે.

મસાલાના વધુ પડતા સેવનથી પેટની પાચન તંત્ર પર ખરાબ અસર પડે છે, જેનાથી પેટમાં બળતરા થઈ શકે છે. આ સાથે કેટલાક લોકોને વધુ મસાલા ખાવાથી બેચેનીની સમસ્યા થઈ શકે છે.

જો તમે આવી જ અવનવી સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી દરરોજ જાણવા માગતા હોય તો નીચે આપેલું લાઈક બટન દબાવીને આ પેજને લાઈક કરી દો અને હજુ સુધી આ માહિતી તમારા મિત્રોને શેર ના કરી હોય તો હમણાં જ શેર કરી દો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *