ગળાના દુઃખાવાથી શરૂ કરીને બળતરા સુધી સમસ્યાનો ઈલાજ છે આ વસ્તુ, આયુર્વેદમાં 5000 વર્ષથી કરવામાં આવે છે ઉપયોગ.

દોસ્તો ગળામાં દુખાવો અથવા ખરાશ થવી એક સામાન્ય સમસ્યા છે. વાસ્તવમાં હવામાનમાં ફેરફારને કારણે શરદી, તાવ, ગળામાં દુખાવો અને ગળામાં ભારેપણું જેવા ઇન્ફેક્શન થાય જ છે. આ ઉપરાંત ગળામાં ભારેપણું ઘણા કારણોસર હોઈ શકે છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

જેમ કે પ્રદૂષિત અને ગંદા પાણી અથવા ખોરાકનું સેવન, વાયરસ અને બેક્ટેરિયલ ચેપ, દારૂ અને ધૂમ્રપાનનું વધુ પડતું સેવન વગેરે પરંતુ કેટલાંક અઠવાડિયાં સુધી ગળામાં ભારેપણું રહેવું એ કોઈ સામાન્ય સમસ્યા નથી, તે કોઈ ગંભીર બીમારીની નિશાની પણ હોઈ શકે છે. તેથી ગળામાં ભારેપણુંને અવગણવું સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક હોઈ શકે છે.

આયુર્વેદ અનુસાર ગળામાં ઈન્ફેક્શનની સમસ્યા વાત, પિત્ત, કફ દોષોના વિઘટનને કારણે થાય છે પરંતુ શું તમે જાણો છો, સામાન્ય ઈન્ફેક્શનને કારણે ગળામાં ભારેપણુંથી છુટકારો મેળવવા માટે ઘણા ઘરગથ્થુ ઉપચાર છે, જેનો ઉપયોગ કરીને તમે ગળાના ભારેપણુંથી છુટકારો મેળવી શકો છો. તો ચાલો આપણે આ ઘરેલુ ઉપાય વિશે જાણીએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

હકીકતમાં ડોકટરોના મતે ગળામાં ત્રણ અઠવાડિયાથી વધુ સમય સુધી ભારેપણું લેરીંજલ કેન્સરને જન્મ આપી શકે છે. હા, લેરીન્જીયલ કેન્સર સ્ત્રીઓ કરતાં પુરુષોમાં વધુ સામાન્ય છે પરંતુ જે મહિલાઓ ધૂમ્રપાનનું વ્યસની હોય છે, તે મહિલાઓને પણ લેરીન્જીયલ કેન્સર થવાની શક્યતા વધુ હોય છે.

ગળામાં ભારેપણું હોય તો તમારે આદુનું સેવન કરવું જોઈએ. વાસ્તવમાં તેની અંદર એન્ટી-બેક્ટેરિયલ ગુણ જોવા મળે છે, જે ગળાના ઈન્ફેક્શનને દૂર કરવામાં, ગળાના ભારેપણાને દૂર કરવામાં મદદરૂપ થાય છે. આ માટે તમે આદુની ચા લઈ શકો છો. આ સિવાય તમે એક કપ પાણીમાં આદુને ઉકાળીને તેમાં એક ચમચી મધ મિક્સ કરી શકો છો અને આ મિશ્રણનું દિવસમાં બે વાર સેવન કરી શકો છો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

એપલ સાઇડર વિનેગરમાં વિટામિન સી વધુ માત્રામાં હોય છે, જે ગળામાં રહેલા બેક્ટેરિયાને નષ્ટ કરવામાં મદદ કરે છે અને ગળાના ભારેપણુંને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. આ માટે એક કપ ગરમ પાણી, એક ચમચી મીઠું અને એક ચમચી સફરજન સીડર વિનેગરથી ગાર્ગલ કરો.

ગળામાં ભારેપણું હોય તો તમે મધનું સેવન કરી શકો છો. હકીકતમાં મધમાં બળતરા વિરોધી અને પીડા ઘટાડવાના ગુણ હોય છે, જે ચેપને કારણે ગળામાં દુખાવો અને સોજો દૂર કરવામાં મદદરૂપ થાય છે અને ગળાના ભારેપણુંને ઠીક કરે છે. ગળામાં ભારેપણું હોય તો એક ચમચી મધ પણ લઈ શકાય છે.

લસણમાં રહેલા એન્ટીબેક્ટેરિયલ ગુણોને કારણે તે ગળાના ઈન્ફેક્શનને દૂર કરવામાં અને ગળામાં ભારેપણું દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. આ માટે લસણની કળીને તમારા દાંત વચ્ચે થોડીવાર દબાવી રાખો અને તેનો રસ ધીમે-ધીમે પીવો.

હળદરમાં એન્ટિ-બેક્ટેરિયલ, એન્ટિ-ફંગલ અને એન્ટિ-ઇન્ફ્લેમેટરી જેવા ઘણા ગુણો છે, જે ગળાના ચેપને દૂર કરવામાં મદદરૂપ છે. આ માટે તમે હળદર યુક્ત દૂધ પીવો. આ સિવાય ભોજનમાં હળદરનો ઉપયોગ કરો.

જો તમે આવી જ અવનવી સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી દરરોજ જાણવા માગતા હોય તો નીચે આપેલું લાઈક બટન દબાવીને આ પેજને લાઈક કરી દો અને હજુ સુધી આ માહિતી તમારા મિત્રોને શેર ના કરી હોય તો હમણાં જ શેર કરી દો.

Leave a Comment