શરીરની બધી જ ચરબી ચપટી વગાડતાં ઓછી થઈ જશે, જો બે ટાઇમ પીવા લાગશો આ વસ્તુનો જ્યુસ.

દોસ્તો ગાજરનું સેવન કરવાથી ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભ થાય છે. ગાજરની અસર ઠંડી માનવામાં આવે છે, આમ છતાં શિયાળામાં ગાજરનું સેવન કરવું ખૂબ જ લાભકારી માનવામાં આવે છે. ગાજરનો રસ દિવસમાં 1-2 વખત પીવાથી ગાજર કરતાં વધુ ફાયદા થાય છે. ગાજરના જ્યુસમાં ઘણા પોષક તત્વો મળી આવે છે, જેનો ઉપયોગ કરવાથી શરીરનું સ્વાસ્થ્ય જાળવી રાખવામાં મદદ મળે છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

ગાજરના રસમાં પ્રોટીન, ઉર્જા, કાર્બોહાઇડ્રેટ, ફાઇબર, ચરબી, ખાંડ, આયર્ન, કેલ્શિયમ, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફરસ, સોડિયમ, ઝીંક, વિટામિન સી, રિબોફ્લેવિન, થિયામીન, નિયાસિન, ફોલેટ, વિટામિન બી6, વિટામિન બી12, વિટામિન એ, પોષક તત્વો હોય છે. જેમ કે વિટામિન ઇ, વિટામિન ડી, વિટામિન કે, સંતૃપ્ત ફેટી એસિડ્સ, કોલેસ્ટ્રોલ, મોનોઅનસેચ્યુરેટેડ ફેટી એસિડ્સ, બહુઅસંતૃપ્ત ફેટી એસિડ્સ વગેરે જોવા મળે છે.

ગાજરના રસનું સેવન કરવાથી શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધે છે, જે અનેક પ્રકારના રોગોના જોખમો સામે રક્ષણ આપવામાં ઘણી મદદ કરે છે. વળી ગાજરનો રસ કેરોટીનોઈડ જેવા પોષક તત્વોથી ભરપૂર હોય છે, જે શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે. આ સિવાય ગાજરના રસનું સેવન કરવાથી વિવિધ પ્રકારના ઈન્ફેક્શનના જોખમોથી પણ બચી શકાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

ગાજરના રસનું નિયમિત સેવન કરવાથી કેન્સર જેવી જીવલેણ બીમારીઓથી બચી શકાય છે. ગાજરના રસમાં વિટામીન Aનું પ્રમાણ જોવા મળે છે, જે સ્તન કેન્સર અને ફેફસાના કેન્સરના જોખમોને ઘટાડવામાં સરળ બનાવે છે. વળી ગાજરનો રસ પીવાથી શરીરમાં કેન્સરના કોષો વિકસિત થતા નથી, જે કેન્સરને રોકવામાં ઘણી મદદ કરે છે.

ગાજરના રસનું સેવન કરવાથી આંખની તંદુરસ્તી સુધરે છે. વળી વધતી ઉંમર સાથે ઘણી વખત આંખોની રોશની ઓછી થાય છે. જોકે ગાજરનો રસ પીવાથી શરીરમાં વિટામિન Aની ઉણપ પૂરી થાય છે, જેનાથી આંખોની કાર્યક્ષમતા વધે છે. આ સિવાય ગાજરના રસમાં વિટામીન સી, બીટા કેરોટીન અને વિટામીન ઈ પણ ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે, જે આંખોની રોશની વધારે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ગાજરના રસનું નિયમિત સેવન કરવાથી હૃદયનું સ્વાસ્થ્ય સારું રહે છે. ગાજરના રસમાં એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ ગુણો અને પોટેશિયમનું પ્રમાણ હોય છે, જે હૃદયને સ્વસ્થ રાખવામાં ઘણી મદદ કરે છે. ગાજરના રસનું નિયમિત સેવન કરવાથી હાર્ટ એટેક અને સ્ટ્રોક જેવા જોખમો ઘટાડી શકાય છે.

દરરોજ ગાજરના રસનો ઉપયોગ કરવાથી પાચનતંત્ર સ્વસ્થ રહે છે. ગાજરના રસમાં ભરપૂર માત્રામાં ફાઈબર હોય છે, જે પાચનતંત્રને સારું રાખે છે. વળી ફાઈબર પેટમાં ખોરાકના પાચનમાં મદદ કરે છે અને સાથે જ મળને નરમ બનાવે છે, જેનાથી કબજિયાત, અપચો અને પેટમાં ખેંચાણ જેવી સમસ્યાઓથી રાહત મળે છે.

ગાજરના જ્યુસનું સેવન કરવાથી મગજની તંદુરસ્તી સુધરે છે, જે ઘણા પ્રકારના મગજના રોગોને રોકવામાં મદદ કરે છે. વળી ગાજરના રસમાં નિયાસિનનું પ્રમાણ જોવા મળે છે, જે મગજની કાર્યક્ષમતા વધારે છે. માનસિક રોગીઓ માટે રોજ ગાજરના રસનું સેવન કરવું ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

ગાજરના રસનો ઉપયોગ કરીને મેદસ્વીતાની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકાય છે. વાસ્તવમાં ગાજરના રસમાં મેંગેનીઝની માત્રા મળી આવે છે, જે શરીરમાં મેટાબોલિઝમનું સ્તર વધારે છે અને તેના કારણે શરીરમાં રહેલી વધારાની ચરબીને ઓછી કરવામાં સરળતા રહે છે.

ગાજરના રસનું નિયમિત સેવન કરવાથી કોલેસ્ટ્રોલનું પ્રમાણ સંતુલિત રહે છે. ગાજરના રસમાં વિટામિન બી ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, જે શરીરમાં ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ એટલે કે એલડીએલ કોલેસ્ટ્રોલના સ્તરને ઘટાડી સારા કોલેસ્ટ્રોલ એટલે કે એચડીએલ કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર વધારી શકે છે.

Leave a Comment