આ ફળનો રસ કાઢીને પી લેશો તો દૂર થઈ જશે 10થી વધારે રોગો, માનવામાં આવે છે અમૃત સમાન.

દોસ્તો જાંબુ એક સ્વાદિષ્ટ ફળ છે, જેને અંગ્રેજીમાં Java Plum તરીકે ઓળખવામાં આવે છે અને જાંબુ ની તાસીર ગરમ હોવાને કારણે તેનો ઉપયોગ શરીરને ઠંડક આપવા માટે કરી શકાય છે. જાંબુને ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર માનવામાં આવે છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

જાંબુના ઝાડ, ફળ, ફૂલ સહિતની બધી જ વસ્તુ ફાયદાકારક હોય છે. જાંબુનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે જ નહીં પરંતુ ત્વચા માટે પણ રામબાણ છે. આ સાથે ઘણા પ્રકારની શારીરિક સમસ્યાઓ દૂર કરીને તમને સ્વસ્થ બનાવી રાખવામાં મદદ કરે છે. હકીકતમાં જાંબુના સરકો માં પોષક તત્વો તમને સારા સ્વાસ્થ્ય માટે કામ કર્યા હોય છે.

જો આપને જાંબુનો સરકો બનાવવાની રીત વિશે વાત કરીએ તો સૌથી પહેલાં જાંબુને સારી રીતે ધોઈ લો અને એક કપડા ની મદદથી સાફ કરી લો. જેનાથી જાંબુમાં થોડું પાણી ન રહે. હવે તમારે જાંબુનો સરકો બનાવવા માટે જાંબુ ની ગોટલી અલગ કરવી પડશે અને બાકી વધેલા જાંબુના પદાર્થને ગ્રાઈન્ડ કરીને લેવો જોઇએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

હવે તમારે એક કપડાં વડે તેમાં કાઢી જાંબુનો રસ કાઢી લેવો જોઈએ હવે રસ કાઢ્યા પછી તેની એક કાચના પાત્રમાં મૂકી તેમાં શેરડીનો રસ મિક્સ કરવો જોઈએ. ત્યારબાદ તેને બંધ કરીને પંદર દિવસ સુધી એક જ સ્થાન પર રાખવું જોઈએ અને પછી તમે તેનો ઉપયોગ સરકો તરીકે કરી શકો છો.

પાચન સ્વાસ્થ્ય માટે જાંબુનો સરકો ફાયદાકારક હોય છે. હકીકતમાં જાંબુનો રસ પાચન સુધારી ભોજનની સારી રીતે પચાવવાનું કાર્ય કરે છે અને પાચન તંત્રને સ્વસ્થ બનાવે છે.આ સિવાય કબજિયાત જેવી અન્ય પેટ સમસ્યાઓથી પણ છુટકારો અપાવી શકે છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

ખાંસીની સમસ્યા દરમિયાન દવાઓની જગ્યાએ તમારે જાંબુનો સરકો નો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. જાંબુનો સરકો ખાંસી ઠીક કરવામાં સહાયક બને છે. આ સિવાય જો તમારું ખરાબ થઈ ગયું હોય તો પણ તમે જાંબુનું સેવન કરવું જોઈએ.

જો તમને મોઢામાં ચાંદા પડવાની સમસ્યા થઈ હોય તો પણ તમે જાંબુના સરકો નો ઉપયોગ કરી શકો છો. આ માટે તમારે જાંબુના સરકો થી કોગળા કરવા જોઇએ. જેનાથી મોઢાના ચાંદા બહુ જલદી દૂર થઈ જાય છે.

જાંબુનું સેવન કરવાથી શરીરમાં લોહીની કમી દૂર થાય છે. તેથી તમે શરીરમાં લોહીની ઉણપ દૂર કરવા માટે જાંબુનો સરકો નો ઉપયોગ કરી શકો છો. આ સિવાય વિટામિન સી ભરપૂર માત્રામાં મળી આવે છે, જે શરીરમાં વિટામિન સીની કમી પૂરી કરવા માટે કામ કરે છે.

ડાયાબિટીસના રોગીઓ માટે પણ જાંબુનું સરકો પીવો ફાયદાકારક હોય છે. હકીકતમાં જાંબુનો સરકોમાં મળી આવતા પોષક તત્વો તમારા લોહીના સંચારમાં સુધારો કરે છે અને બ્લડ શુગરને ઓછું કરી શકે છે. આ માટે તમારે દરરોજ 1થી 2 ગ્લાસ પાણી મિક્ષ કરીને પીવું જોઈએ.

જો તમે કિડની અને લિવર સાથે જોડાયેલી પરેશાનીનો સામનો કરી રહ્યા છો તો તમારી જાંબુનું સેવન કરવું જોઈએ. હકીકતમાં જાંબુનો સરકો પથરી તોડીને પેશાબ વાટે બહાર કાઢવામાં પણ સહાયક બને છે.

જાંબુનાં ઔષધીય ગુણો ઉલ્ટી રોકવા માટે કારગર સાબિત થાય છે. આ માટે ઊલટીની સમસ્યા દરમિયાન જાંબુનો રસ પીવો જોઇએ જેનાથી તમારું મન શાંત રહે છે અને ઉલટીની સમસ્યા થતી નથી.

Leave a Comment