આયુર્વેદ

ભૂલથી પણ ફેંકવાની કોશિશ ના કહેતા બટાકાની છાલ, વર્ષો જૂના રોગો કરી દે છે ગાયબ.

દોસ્તો બટાકા એક પ્રકારની શાકભાજી છે, જેનો ઉપયોગ સમગ્ર દુનિયાભરમાં સબ્જી સ્વરૂપે કરવામાં આવે છે. બટાકા જેટલા સ્વાદિષ્ટ હોય છે એટલા જ આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે લાભકારક હોય છે.

તમે જાણતા હશો કે ઘણા લોકો બટાકાના વિવિધ પ્રકારનાં ભોજન બનાવતા હોય છે અને જ્યારે તેની છાલ ફેંકી દેતા હોય છે પંરતુ તમારે જાણવું જોઈએ કે બટાટાની સાથે સાથે તેની છાલ પણ પોષક તત્વોથી સમૃદ્ધ હોય છે. તેથી તમારે બટાકાની છાલ ફેંકી દેવાને બદલે કેટલાક ઘરેલુ ઉપાય કરવા જોઈએ, જે તમારી શારીરિક બીમારીઓથી બચાવવા માટે કામ કરે છે.

જો આપણે બટાકામાં રહેલાં પોષક તત્વો વિશે વાત કરીએ તો તેમાં પોટેશિયમ, ફાઇબર, વિટામિન બી3, પ્રોટીન, મેગ્નેશિયમ મળી આવે છે, જે સ્વાસ્થ્ય માટે લાભદાયક છે. તમને જણાવી દઇએ કે આ બટાકાની છાલ માં એવા તત્વો પણ હોય છે જેનો ઉપયોગ આપણે કુદરતી ખાતર તરીકે કરી શકીએ છીએ. તેથી તમારે આદુની છાલ ફેંકી દેવાને બદલે નજીક રહેલા છોડ અને ઝાડ ના થરમાં મૂકી દેવી જોઈએ.

આદુની છાલ નો ઉપયોગ ભોજનમાં પણ કરવામાં આવે છે અને તેને ખાવાથી ઘણા રોગોથી દૂર થઈ શકાય છે. તેનો ઉપયોગ કરવા માટે સૌથી પહેલા બટાકાને સારી રીતે ધોઈ લો અને એ જોતી વખતે ધ્યાન રાખો કે બટાકાની છાલ એકદમ સાફ થઈ જવી જોઈએ. હવે આ બટાકાને પાણીમાં મૂકીને બાફવા માટે મૂકી દો. ત્યાર બાદ તમારે તેની છાલ અલગ કરીને બટાકાને અલગ કરવા જોઈએ.

બટાકાની છાલ ચહેરા પર લગાવવાથી ત્વચા સંબંધી ઘણા રોગોને દૂર કરવામાં મદદગાર સાબિત થાય છે. બટાકાની છાલ માં એન્ટી પ્રવૃતિ હોય છે, જે ચહેરા પર લગાવવાથી ખીલ, ડાઘ વગેરે જેવી સમસ્યાઓ થી બચી શકાય છે. આદુની છાલ નો ઉપયોગ ની સમસ્યા દૂર કરવા માટે પણ કરવામાં આવે છે.

તેનો ઉપયોગ કરવા માટે બટાકાની છાલને સૌથી પહેલાં અલગ કરીને ગ્રાઈન્ડ કરી લેવી જોઇએ અને તેમાંથી રૂ બોળીને ડાર્ક સર્કલ પર લગાડવું જોઇએ. નિયમિત રૂપે આ વિધિ અપનાવવાથી ડાર્ક સર્કલની સમસ્યા દૂર થઈ જાય છે અને ચહેરો એકદમ ચમકદાર બને છે.

બટાકાની છાલમાં પોટેશિયમની માત્રા વધારે હોય છે, જે વાળ માટે ખૂબ જ લાભદાયક હોય છે એટલે કે જે લોકો હૃદય સંબંધી સમસ્યાઓનો સામનો કરી રહ્યા છે તેવા લોકોએ બટાકાની છાલ નો અવશ્ય ઉપયોગ કરવો જોઈએ.

બટાકા ની છાલમાં મેટાબોલિઝમ વધારવા ના ગુણધર્મો હોય છે. જે તમારા મેટાબોલિઝમ લેવલમાં વધારો કરી અને તમારા શરીરને એકદમ ફિટ બનાવી રાખવામાં મદદ કરે છે. જેનાથી તમે ઘણી સમસ્યાઓથી સુરક્ષિત રહેવા માં પોતાનો ફાળો આપી શકો છો.

બટાકાની છાલ નો ઉપયોગ ભોજન કરવાથી બ્લડ પ્રેશર ના રોગ માટે હિતકારી માનવામાં આવે છે. બટાકાની છાલ માં પોટેશિયમ ઉચિત માત્રામાં મળી આવતી હોવાને કારણે તે બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખવા માટે મદદ કરે છે. જો તમને બ્લડપ્રેશર દરમિયાન ગભરાટ થવી, પરસેવો આવવો અને અન્ય બધી પરેશાનિઓ થી બચવા માટે બટાકાની છાલ નો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.

જો તમે એનિમિયા ના રોગથી પીડિત છો અને તમારા શરીરમાં લોહીની ઉણપ છે તો પણ તમે બટાકાની છાલ નો ઉપયોગ ભોજનમાં કરી શકો છો. હકીકતમાં તેમાં મળી આવતું આયરન હીમોગ્લોબિન લેવલમાં વધારો કરી લોહીની ઉણપ દૂર કરવાનું કામ કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *