રાતે નાકમાં નાખીને સૂઈ જાવ આ તેલ, સવાર સુધીમાં દૂર થઈ જશે આટલા રોગો.

દોસ્તો સરસવ ના તેલ ને નાકમાં નાખવાથી ઘણા બધા ફાયદા થાય છે. સરસો એક પ્રકારનો છોડ છે, જેનાં બીજ માંથી સરસવનું તેલ કાઢવામાં આવે છે. આ તેલનો ઉપયોગ ઘણી પ્રકારની વાનગીઓ બનાવવા માટે પણ કરી શકાય છે. સરસવનું તેલ ઘણા બધા પોષક તત્વોથી સમૃદ્ધ હોય છે, જે ભોજનનો સ્વાદ તો વધારે જ છે સાથે સાથે ઘણી શારીરિક અને માનસિક સમસ્યાથી પણ સુરક્ષિત રહેવા માં મદદ કરે છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

આ તેલનો ઉપયોગ નાકમાં નાખીને કરવામાં આવે તો તેનાથી ઘણા રોગો દૂર થઈ શકે છે. જો આપણે સરસવના તેલમાં રહેલા પોષક તત્વ વિશે વાત કરીએ તો તેમાં ઉર્જા, લિપિડ, ફેટી એસિડ સેચ્યુરેટેડ પોલીસે સેચ્યુરેટેડ જેવા પોષક તત્વો મળી આવે છે. આ સિવાય સરસવના તેલમાં એન્ટી-બેક્ટીરિયલ, એન્ટી-ફંગલ અને એન્ટી-ઇન્ફલેમેટરી ગુણો મળી આવે છે. આવી સ્થિતિમાં સરસવના તેલને નાકમાં નાખવાથી કયા ફાયદા થાય છે તેના વિશે આજે અમે તમને વિગતવાર જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

જો તમે સરસવના તેલને નાક માં નાખો છો તો તમને શરદી, તાવ જેવી વાઇરલ સમસ્યાઓથી છુટકારો મળી શકે છે. આ તેલમાં મળી આવતા ગુણો શરદી-તાવ જેવી સમસ્યાને ઠીક કરવામાં મદદગાર સાબિત થાય છે. જો તમારું નાક બંધ થઈ જતું હોય તો પણ તમે સરસવના તેલને નાકમાં નાખીને લાભ મેળવી શકો છો. બંધ નાક થી છુટકારો મેળવવા માટે દિવસમાં બેથી ત્રણ વખત તમારે નાકમાં સરસવનું તેલ નાખવું જોઈએ.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

સરસવનું તેલ નાકમાં નાખવાથી ખાંસીની સમસ્યાથી પણ છુટકારો મળી શકે છે. ખાંસીની સમસ્યા થવા પર નાકમાં સરસવનું તેલ નાખવાથી ગળામાં જામી ગયેલો કફ પણ બહાર આવી જાય છે અને ખાંસીથી છુટકારો મળે છે. આ તેલમાં ઘણા પ્રકારના પોષક તત્વ મળી આવે છે, જે કફ ને કાયમ માટે દૂર કરી દે છે.

સરસવ તેલને નાકમાં નાંખવાથી આંખોને પણ લાભ થાય છે. હકીકતમાં નાકમાં નિયમિત રૂપે સરસવનું તેલ નાખવામાં આવે તો આંખોની રોશની પણ વધારી શકાય છે. જે લોકોની આંખો પર ચશ્મા છે અથવા આંખ કમજોર થઈ ગઈ છે તેઓએ દરરોજ રાતે સૂતા પહેલાં નાકમાં સરસવનું તેલ ઉમેરવું જોઇએ. તમે આ માટે સરસવના તેલ સિવાય નાકમાં જૈતુન અથવા તલનું તેલ પણ ઉમેરી શકો છો.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

જો કોઈ વ્યક્તિને કફ, વાત અને પિત્ત સાથે જોડાયેલા રોગો થઈ રહ્યા છે તો તે વ્યક્તિ પણ સરસવના તેલને નાકમાં ઉમેરી શકે છે. જે આ બધી સમસ્યાઓથી સુરક્ષા આપવામાં મદદ કરે છે.

સરસવના તેલને નાકમાં નાખવાથી તણાવ અને અવસાદની સમસ્યાથી છુટકારો મળે છે. જે લોકો વધુ પ્રમાણમાં તણાવની સમસ્યાથી ગ્રસિત રહે છે તેવા લોકોએ નિયમિત રૂપે નાકમાં સરસવનું તેલ ઉમેરવું જોઇએ. હકીકતમાં તેમાં એવા પોષક તત્વો મળી આવે છે જે તણાવ થવાની સમસ્યાથી છુટકારો અપાવે છે.

જો તમે વધુ પ્રમાણમાં જાગો છો અને હંમેશા અનિદ્રાની સમસ્યા રહે છે તમારે નાકમાં સરસવનું તેલ ઉમેરીને સૂવું જોઈએ, જેનાથી તમારી ઊંઘ બગડશે નહીં અને તમે રાત દરમિયાન મીઠી ઊંઘ લઈ શકશો.

Leave a Comment