આયુર્વેદ

દવાખાનાના પગથિયાં ચઢ્યા વિના થાઇરોઇડની સમસ્યા દૂર કરવાનું કામ કરે છે આ ઔષધિ, 100 ટકા મળી જાય છે કારગર પરિણામ.

આજના સમયમાં ખોટી ખાનપાન ની આદતને લીધે વ્યક્તિને અનેક સમસ્યાનો સામનો કરવો પડે છે. આ પૈકી એક થાઈરોઈડ ની સમસ્યા છે. જે વ્યક્તિ માટે ગંભીર સાબિત થઈ શકે છે. તમને કહી દઈએ કે થાઈરોઈડ ગ્રંથિ ગળામાં આવેલી હોય છે, જેનો આકાર એકદમ પતંગિયા જેવો હોય છે.

આ સાથે તે બે ભાગમાં વહેંચાયેલી હોય છે. હવે આપણે જાણીએ કે થાઈરોઈડ ગ્રંથિ શું કામ કરે છે? તો તમને કહી દઈએ કે તેનાથી શરીરમાં એનર્જી લેવલ યોગ્ય રહે છે અને શરીરમાં પ્રોટીનની ઉણપ પણ દૂર કરી શકાય છે.

જ્યારે થાઈરોઈડ ગ્રંથિમાં કોઈપણ જાતની ખરાબી આવે છે તો શરીરમાં રોગ પ્રતિકારક શક્તિ તો નબળી પડી જાય છે પંરતુ સાથે સાથે તમે અનેક અનેક બીમારીઓનો શિકાર બની જાવ છો. આ સાથે તમારા શરીરમાં એનર્જી લેવલ ઘટી જવાને લીધે પૂરતી ઊંઘ લીધા પછી પણ આખો દિવસ થાક, નબળાઈ અને આળસનો સામનો કરવો પડે છે.

હવે તમે કહેશો કે થાઈરોઈડ ગ્રંથિ માં સમસ્યા આવે છે તો તેમાં કેવા લક્ષણો દેખાય છે? તો ચાલો આપણે પહેલા આ વાતને જાણીએ.

જ્યારે થાઈરોઈડ ગ્રંથિ માં ખરાબી આવે છે ત્યારે તમે કોઈપણ વસ્તુ ખાવ છો ત્યારે ગળામાં કોઈ વસ્તુ કુચતી હોય તેવું લાગે છે. આ સાથે શરીરમાં એનર્જી લેવલ ઓછું થઈ જાય છે. આખો દિવસ તણાવ રહે છે. મોઢું અને ગળું સૂકું રહે છે. રોગ પ્રતિકારક શક્તિ ધીમી પડી જાય છે અને વજનમાં અચાનક વધારો થવા લાગે છે.

હવે આપણે થાઈરોઈડ ગ્રંથિ ને યોગ્ય કરવા માટે ના ઉપાય વિશે જાણીએ.

ઘઉંના જવારા :- જ્યારે તમે ઘઉંના જવારા નું સેવન કરો છો તો તેની અંદર રહેલા તત્વો થાઈરોઈડ ગ્રંથિ યોગ્ય રીતે કામ કરે છે. આ સાથે તેનાથી લોહીની ખામી, લોહીનું દબાણ જેવી સમસ્યાઓ પણ દૂર થઈ જાય છે.

અખરોટ :- તમને કહી દઈએ કે અખરોટ આમ તો ઘણી સમસ્યાઓ દૂર કરવા માટે કામ કરે છે. આજ ક્રમમાં તેમાં સેલેનિયમ નામનું તત્વ મળી આવે છે. જે થાઈરોઈડ ગ્રંથિને સ્વસ્થ કરીને ગળાનો સોજો પણ ઓછો કરવા માટે કામ કરે છે.

અળસી :- અળસી પણ તમારી સમસ્યા દૂર કરવા માટે કામ કરે છે. આ માટે સૌથી પહેલા અળસી ને દૂધમાં નાખીને તેને ઉકાળી લો. હવે તેને દરરોજ ગરમ ગરમ સેવન કરો. તેનાથી તમને રાહત થશે. આ સિવાય જો તમે ઉપર જણાવેલ ઉપાય કરવા માંગતા નથી તો તમારે અળસીનો પાવડર બનાવીને તેને દરરોજ સવારે એક એક ચમચી લેવું જોઈએ.

મૂલેઠી :- જે લોકોને થાઈરોઇડ ગ્રંથિમાં ખરાબી આવવાને લીધે આખો દિવસ થાક અને આળસ રહે છે. તેઓને મૂલેઠીનું સેવન કરવું જોઈએ. કારણ કે મૂલેઠીમાં એવા તત્વો મળી આવે છે, જે થાક અને આળસને ઊર્જામાં પરિવર્તિત કરી દે છે. જેનાથી તમે આખો દિવસ ઉર્જામય અનુભવ કરો છો.

દૂધ અને દહીં :- જો તમને થાઈરોઈડની સમસ્યા છે તો તમારે દૂધ ની બનેલ વસ્તુઓ ખાવી જોઈએ. જેમાં દહીં તો તમારે ભોજનમાં સમાવવી જ જોઈએ. તેનાથી તમારી સમસ્યા આસાન થઇ જશે.

જો તમે આવી જ સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી દરરોજ જાણવા માગતા હોય તો નીચેનું લાઈક બટન દબાવીને પેજને લાઈક કરી દો અને હજુ સુધી આ માહિતી તમારા મિત્રોને શેર ના કરી હોય તો હમણાં જ શેર કરી દો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *