સવારે ઉઠીને કરી લો આ 7માંથી કોઈ 1 નાસ્તો, પછી શરીરમાં નહીં પ્રવેશે કોઈ રોગ.

દોસ્તો શરીરને સ્વસ્થ રાખવા માટે સવારે નાસ્તો કરવો જરૂરી છે. પરંતુ ઉનાળાની ઋતુમાં મોટાભાગના લોકોને ખાવા-પીવામાં મન લાગતું નથી, જેના કારણે મોટાભાગના લોકો નાસ્તો છોડી દે છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

પરંતુ, નાસ્તો ન કરવાને કારણે નબળાઈ, ડિહાઈડ્રેશન જેવી ફરિયાદ થઈ શકે છે. તેથી ઉનાળાની ઋતુમાં નાસ્તામાં બને તેટલી પ્રવાહી વસ્તુઓ અને ઠંડી વસ્તુઓનું સેવન કરવું જોઈએ.

કારણ કે ઠંડી વસ્તુઓનું સેવન કરવાથી શરીરમાં ગરમીની ફરિયાદ રહેતી નથી તેમજ શરીર સ્વસ્થ રહે છે. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે ઉનાળાની ઋતુમાં કયો નાસ્તો સ્વાસ્થ્ય માટે સારો છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

ઉનાળાની ઋતુમાં સત્તુનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે સત્તુનું સેવન કરવાથી પેટ ઠંડુ રહે છે. આ સાથે સત્તુ લૂ અને ડિહાઈડ્રેશન જેવી ફરિયાદોથી બચાવવામાં પણ મદદરૂપ સાબિત થાય છે. તેથી, તમે સવારના નાસ્તામાં સત્તુ પીણું, સત્તુ પરાઠાનું સેવન કરી શકો છો.

કાકડીનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ઘણા ફાયદા આપી શકે છે. કારણ કે કાકડીમાં ભરપૂર માત્રામાં પાણી હોય છે. તેથી જો તમે સવારના નાસ્તામાં કાકડીનું સેવન કરો છો તો ડિહાઈડ્રેશનની કોઈ ફરિયાદ રહેતી નથી. આ સાથે કાકડીનું સેવન કરવાથી પેટ સંબંધિત સમસ્યાઓ પણ દૂર થાય છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

કાચા પનીરનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે કાચા પનીરમાં પોષક તત્વોની સાથે સારી માત્રામાં પાણી પણ જોવા મળે છે. તેથી કાચું પનીર સરળતાથી પચી જાય છે. આ સિવાય કાચા પનીરનું સેવન કરવાથી ઘણી બીમારીઓ પણ દૂર થાય છે.

ઉનાળાની ઋતુમાં બને તેટલી પ્રવાહી વસ્તુઓનું સેવન કરવું જોઈએ, આવી સ્થિતિમાં ફળોનો રસ વધુ સારો વિકલ્પ છે. ફળોના રસમાં વિટામિન અને મિનરલ્સ ભરપૂર માત્રામાં હોવાથી ફળોના રસનું સેવન કરવાથી શરીર સ્વસ્થ રહે છે. આ સાથે અનેક રોગો પણ દૂર થાય છે.

ઉનાળાની ઋતુમાં ભારે નાસ્તો કરવાનું મન થતું નથી. આવી સ્થિતિમાં જો તમે પોહા સેવન કરો છો તો તે ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. કારણ કે પોહાને હેલ્ધી બ્રેકફાસ્ટ માનવામાં આવે છે. તેમજ પોહાનું સેવન કરવાથી પેટ ભરેલું લાગે છે.

ઉનાળાની ઋતુમાં સવારના નાસ્તામાં ઓટમીલનું સેવન ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. કારણ કે ઓટમીલને હેલ્ધી બ્રેકફાસ્ટ માનવામાં આવે છે. ઓટમીલનું સેવન કરવાથી શરીરમાં એનર્જી જળવાઈ રહે છે. આ ઉપરાંત, ઓટમીલ સરળતાથી પચી જાય છે, તેથી તે પેટને લગતી બીમારીઓ થતી નથી.

ઉનાળાની ઋતુમાં કોળું નું સેવન કરવાથી સ્વાસ્થ્યને ઘણા ફાયદા થાય છે. કારણ કે કોળું માં પોષક તત્વો ભરપૂર માત્રામાં હોય છે.

આ ઉપરાંત, કોળું માં પણ સારી માત્રામાં પાણી જોવા મળે છે. તેથી જો તમે સવારના નાસ્તામાં કોળું નું શાક, કોળું નો રસ અથવા કોળું ના રાયતાનું સેવન કરો છો તો તે ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.

Leave a Comment