વિધાર્થીઓએ ભોજનમાં શામેલ કરવી જોઈએ આ વસ્તુઓ, કોમ્પ્યુટર કરતા પણ તેજ દોડવા લગશે મગજ.

દોસ્તો વિદ્યાર્થીઓ માટે માનસિક અને શારીરિક રીતે સ્વસ્થ રહેવું ખૂબ જ જરૂરી છે. આ માટે તેમના માટે પૂરતી ઊંઘ લેવી અને હેલ્ધી ફૂડ લેવું ખૂબ જ જરૂરી છે. ઘણીવાર બાળકો પરીક્ષાની તૈયારી કરતી વખતે વધુ તણાવ અનુભવે છે, જેના પરિણામે તેઓ પરીક્ષામાં પાછળ રહી જાય છે.

 
આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

આવી સ્થિતિમાં બાળકોને તેમના આહારમાં કેટલાક સ્વાસ્થ્યવર્ધક ખોરાકનો સમાવેશ કરવાથી ઘણો ફાયદો થાય છે. આવી સ્થિતિમાં આજના આ લેખમાં અમે તમને કેટલાક એવા ફૂડ વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ, જેને બાળકોએ તેમના ભોજનમાં શામેલ કરવા જોઈએ.

તમે જાણતા હશો બદામમાં ઘણા વિટામિન્સ અને ઘણા ખનિજો મળી આવે છે. આ સિવાય તેમાં ઝિંક, કેલ્શિયમ, ઓમેગા 3 ફેટી એસિડ અને મેગ્નેશિયમ પણ પર્યાપ્ત માત્રામાં મળી આવે છે. બદામને આખી રાત પલાળી રાખીને સવારે ખાવાનું સારું માનવામાં આવે છે, જેથી વિદ્યાર્થીઓ આ તમામ પોષક તત્વોનો સંપૂર્ણ લાભ મેળવી શકે છે. વળી અભ્યાસ કરતા વિદ્યાર્થીઓને પલાળેલી બદામ ખવડાવવાથી તેમનું માનસિક સ્વાસ્થ્ય વધે છે અને તેમનું મન તેજ બને છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓJoin Now

વિદ્યાર્થીઓની માનસિક ક્ષમતા માટે કિસમિસ ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. અભ્યાસ કરતા વિદ્યાર્થીઓને દરરોજ કિસમિસ ખવડાવવી જોઈએ, જેથી તેમનું મન હંમેશા સક્રિય રહે. કિસમિસમાં બોરોન ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે જે મગજને તેજ બનાવે છે. દરરોજ સવારે 10-20 ગ્રામ કિસમિસ પલાળીને ખાવાથી શરીરમાંથી લોહીની ઉણપની સમસ્યા દૂર થાય છે.

અખરોટનું સેવન કરવાથી મગજ તેજ બને છે અને યાદશક્તિ પણ તેજ બને છે. અખરોટમાં મળતા વિટામિન્સ અને અન્ય પ્રાકૃતિક તત્વો મગજની શીખવાની ક્ષમતામાં વધારો કરે છે, જે વિદ્યાર્થીઓ માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

આયુર્વેદના ગ્રુપમાં જોડાઓJoin Now
આયુર્વેદની ચેનલમાં જોડાઓક્લિક કરો

અખરોટમાં આયર્ન, વિટામિન ઇ, વિટામિન સી, ઝિંક, ફોલિક એસિડ, વિટામિન બી6, કોપર, મેંગેનીઝ, ફોસ્ફરસ, સોડિયમ, પોટેશિયમ વગેરે જેવા પોષક તત્વો જોવા મળે છે. આ સિવાય અખરોટ એક એવું ડ્રાય ફ્રુટ છે જેમાં 65 ટકા હેલ્ધી ફેટ અને 15 ટકા પ્રોટીન પણ હોય છે, જે શરીરને સ્થૂળતાની સમસ્યાથી પણ મુક્તિ આપે છે.

કોળાના બીજનું સેવન કરવાથી વિદ્યાર્થીઓના મગજની ક્ષમતા ઝડપથી વધે છે. કોળાના બીજમાં ઓમેગા 6 અને ઓમેગા 3 હોય છે જે મગજના વિકાસ માટે અત્યંત ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. વળી ઓમેગા 3 એક પ્રકારનું ફેટી એસિડ છે જે મગજની યાદશક્તિ વિકસાવવામાં મદદ કરે છે.

વિદ્યાર્થીઓ માટે ટામેટાંનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તેમાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ ભરપૂર માત્રામાં જોવા મળે છે. તેને શાક, સલાડ કે સૂપ તરીકે ખાઈ શકાય છે. વળી ટામેટાના સૂપમાં કોપર વધારે માત્રામાં જોવા મળે છે, જે આપણા શરીરની નર્વસ સિસ્ટમને સારી રાખે છે. આ સિવાય તેમાં ભરપૂર માત્રામાં પોટેશિયમ પણ હોય છે, જે મગજને મજબૂત રાખવામાં ખૂબ જ મદદગાર છે.

વિદ્યાર્થીઓ માટે કાજુનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. કાજુ સૌથી સ્વાદિષ્ટ અને પૌષ્ટિક બદામમાંથી એક છે. કાજુમાં ભરપૂર માત્રામાં પ્રોટીન હોય છે. આ સાથે તેમાં વિટામીન B પણ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, જે શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિને વધારે છે અને કેન્સર જેવી જીવલેણ બીમારીઓથી બચાવે છે. કાજુમાં એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ પણ જોવા મળે છે, જે આપણા મગજની ક્ષમતા માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

જો તમે આવી જ અવનવી સ્વાસ્થ્યવર્ધક માહિતી દરરોજ જાણવા માગતા હોય તો નીચે આપેલું લાઈક બટન દબાવીને આ પેજને લાઈક કરી દો અને હજુ સુધી આ માહિતી તમારા મિત્રોને શેર ના કરી હોય તો હમણાં જ શેર કરી દો.

Leave a Comment