આયુર્વેદ ઘરેલું ઉપચાર

સાવ સસ્તા ભાવે મળી આવતી આ વસ્તુ છે 70થી વધારે બીમારીઓનો ઈલાજ, ખાધા પછી ક્યારેય નહી જવું પડે ડોકટર પાસે.

સાવ સસ્તા ભાવે મળી આવતી આ વસ્તુ છે 70થી વધારે બીમારીઓનો ઈલાજ, ખાધા પછી ક્યારેય નહી જવું પડે ડોકટર પાસે.

દોસ્તો મોટેભાગે કેળા દરેક સીઝનમાં ખાવામાં આવતા હોય છે. જેનો સ્વાદ એકદમ સ્વાદિષ્ટ હોવાને કારણે કોઈપણ વ્યક્તિ તેના ખાઈ શકે છે. આ સાથે તેના સેવનથી શરીરને ઊર્જા મળી શકે છે. જો તમારા હાડકા મજબૂત કરવા હોય અથવા તો તમારા શરીરનો વિકાસ અટકી ગયો હોય તો તેવા લોકોએ ભોજનમાં કેળા ખાવ જોઈએ.

કેળામાં કેલ્શિયમ, ફોસ્ફરસ, આયર્ન, કાર્બોહાઈડ્રેટ, પ્રોટીન, પોટેશિયમ સહિત ઘણાં બીજા પોષક તત્વો મળી આવે છે. જે શરીરને મજબૂત બનાવવા માટે પણ કામ કરે છે. જોકે યાદ રાખો કે જે લોકોને વારંવાર કફ થઈ જાય છે અથવા તો અસ્થમા, શ્વાસ લેવાની તકલીફ વગેરેની સમસ્યાઓ ધરાવતા લોકોએ ભોજનમાં કેળા શામેલ કરવા જોઈએ નહીં.

જોકે આજના આ લેખમાં અમે તમને કેળાનું સેવન કરવાની રીત અને તેનાથી થતા ફાયદાઓ વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, તો ચાલો આપણે જાણીએ કે કેળા ખાવાની રીત અને તેનાથી થતા ફાયદાઓ વિશે જાણીએ.

જો તમારી રોગ પ્રતિકારક ક્ષમતા નબળી બની ગઈ છે અને તમે વારંવાર વાયરલ રોગોનો શિકાર બની જાવ છો તો તમારે ભોજનમાં કેળા શામેલ કરવા જોઈએ. હકીકતમાં કેળામાં કેરોનોઈડ્સ મળી આવે છે, જે તમને ઉર્જા આપીને તમને રોગ પ્રતિકારક શક્તિમાં વધારો કરવા માટે કામ કરે છે.

આ સાથે જો તમારું શરીર નબળું બની ગયું છે અને વારંવાર હાડકા સાથે જોડાયેલ રોગો નો સામનો કરવો પડે છે તો તમારે ભોજનમાં કેળા શામેલ કરવા જોઈએ. હકીકતમાં કેળામાં કેલ્શિયમ મળી આવે છે, જેના લીધે તમારા હાડકાંને મજબુત બનાવી શકાય છે અને સાંધાના દુખાવાનો પણ સામનો કરવો પડતો નથી.

કેળામાં રહેલું વિટામિન સી તમારી ત્વચાને ચમકદાર બનાવવા માટે કામ કરે છે. જેનાથી તમારી ત્વચામાં પોષક તત્વો મળી રહે છે અને ખરબચડી ત્વચા મુલાયમ બની શકે છે. આ સાથે જો તમને ખીલ, ડાઘ ની સમસ્યા હોય તો પણ કેળા દવાની જેમ કામ કરે છે.

કેળાને ઊર્જાથી ભરપૂર માનવામાં આવે છે, જેના લીધે તમને ઉર્જાની કમીનો સામનો કરવો પડતો નથી અને તમે આખો દિવસ ઉર્જાવાન રહીને કામ કરી શકો છો. જો તમે થોડીક થોડીક વારે થાક, નબળાઈ, આળસ વગેરેનો સામનો કરી રહ્યા છો તો તમારે ભોજનમાં કેળા શામેલ કરવા જ જોઈએ.

કેળાંના સેવનથી પેટના રોગો થઈ શકતા નથી. હકીકતમાં તેમાં મળી આવતું ફાઈબર તમને પેટના રોગો જેમ કે ગેસ, અપચો, એસિડિટી, કબજિયાત વગેરેથી રાહત આપવાનું કામ કરે છે.

જો તમે લોહીની ઉણપથી થતો રોગ એનિમિયા ની સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા છો તો પણ તમે ભોજનમાં કેળા શામેલ કરી શકો છો. હકીકતમાં તેમાં ડાયેટરી ફાઈબર મળી આવે છે, જેનાથી લોહીની ઉણપ દૂર કરી શકાય છે. આ સાથે તે આયરન અને હિમોગ્લોબીન ની કમી પણ પૂર્ણ કરી શકે છે.

કેળાનું સેવન કરવાથી વધી ગયેલું બ્લડ પ્રેશર પણ કાબૂમાં આવી જાય છે. હકીકતમાં તેમાં રહેલા પોષક તત્વો અને સોડિયમ બ્લડ પ્રેશર ને નિયંત્રણ માં રાખવા માટે કામ કરે છે. જો તમે આખો દિવસ તણાવમાં રહો છો તો પણ ભોજનમાં કેળા શામેલ કરી શકો છો.

જો તમે દરરોજ આવા જ અવનવા લેખો વાંચવા માંગતા હોય તો નીચેનું લાઈક બટન દબાવીને આ પેજ ને લાઈક કરી દો અને હજુ સુધી આ માહિતી તમારા મિત્રોને શેર ના કરી હોય તો હમણાં જ શેર કરી દો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *